Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทำให้คอมที่บ้าน LAN กันคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทำให้คอมที่บ้าน LAN กันคับ

ที่บ้านผมมีคอมอยุ่ 2 ตัว... เครื่องผมใช้เน็ทรายเดือนของ BuddyBB 2Mb. แต่เครื่องน้องผมไม่มีเน็ทอะคับ แล้วพอดีอยากเล่น DotA กับน้องโดยที่ไม่ต้องออกไปนั่งเล่นที่ร้านเกมอะคับ... พอจะมีวิธี หรือ มีอุปกรณ์ตัวไหนทำให้เครื่องน้องผมเล่น DotA กับผมได้บ้างมั้ยคับ?

ขอบคุนคับ..

ยังไม่มีคัยมาตอบ.... -.-

Comment

สันนิฐานว่า modem เป็น usb อย่างเดียว
      ไม่มีพอร์ตแลน

ซื้อ modem ใหม่ครับ เอาตัวที่ forword port key dota ง่ายๆ

ก้อ..ง่ายทุกยี่ห้อแหละครับ ถ้าทำเป็น อิ อิ
      เอา dlink ก้อได้ ของใหม่ 1200
      มือ2 เห็นอยู่ 500

ทีนี้ก็เนตได้ 2 เครื่อง+ dota create ได้ด้วย

Comment

คือ เครื่องผม Create ได้อยู่แล้วอะคับ เพียงแต่อยากทำให้เครื่องน้องสามารถใช้เน็ทด้วยได้อะคับ... จะได้เข้ามาเล่นด้วยกันได้... ต้องทำยังไงเหรอคับ

Comment

ตกลงว่า modem ที่ใช้อยู่เป้นแบบ usb ช่ายป่ะคับผม

Comment

1.การ์ดแลน 1 ใบ กรณี modem เป็น usb ไม่ต้องก็ได้ ข้ามไปข้อ 2
            2.สายแลนครอสตามระยะทาง ต่อเครื่องไปเครื่อง
            เซตให้เครื่องที่ต่อเนต แชร์เนตไปให้อีกเครื่อง
            วิธีการหาดูครับ มีคนบอกไปแล้ววว

Comment

เซ็ทให้เครื่องลูก ชี้เกตุเวย์มาที่เครื่องแม่ครับ แล้วก็เปิด Allow ที่เครื่องแม่

Comment

ผมเข้าใจว่าที่ใช้อยู่เป็นแบบ Modem ต้อง Connect ก่อนเล่นเนทหรือป่าวครับ (คือแบบว่าไม่ได้เป็น Router ในตัวน่ะครับ)

ถ้าใช่ก็หา Router มาใช้ครับ แล้วก็เปลี่ยนจากเดิมที่เอาสายแลนจากโมเด็มมาเสียบ ที่คอม ไปเสียบที่ Router ใหม่แทนครับ

แล้วหาสายแลนสองสาย เสียบจากตัว Router ไปที่เครื่องทั้งสองเครื่องครับ

Comment

โมเด็มของคุณเป็นรุ่นอะไรครับ ถ้าเป็น USB มันต่อเข้าได้เครื่องเดียว

หาโมเด็มที่เป็นแบบสายแลนจะดีกว่าครับ

เลือกรุ่น Router ดีๆนะครับ เอารุ่นที่มีฟังก์ชั่น Port Triggering ครับ

จะครี + จอย กันในวงแลนได้ไม่มีปัญหา ผมใช้ WRT54GL ครับ

Comment

Working...
                  X