Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่รันวินโด้ ช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่รันวินโด้ ช่วยทีคับ

ปัญหา ของผมมีคอม สอง ตัว

คอมตัวแรกของผมมันไม่รัน วินโด้อ่ะคับ รู้สึกว่าน่าจะมีปัญหาที่ฮาร์ดดิส

ก่อนเข้า วินโด้อ่ะคับ มันจะมี ตาราง อะไรซักอย่าง ที่บอกการทำงานของอุปกรณ์อ่ะคับ

มันค้างไว้ที่หน้านั้นเลย ลงวินโด้ใหม่ก็ไม่ได้ อย่างนี้ อะไรน่าจะมีปัญหาเหรอคับ แต่ตรง ไบออส มันเห็นชื่อ ฮาร์ดดิส น่ะคับ

คอมตัวที่สอง พอรันไบออสเสร็จ กำลังจะรันเข้าวินโด้ มันก็ขึ้นหน้าจอ ดำๆ แล้วก็ไม่เกิดอะไรขึ้นเลย

ควรทำอย่างไรทีคับ ลงวินโด้ใหม่ก็ไม่ได้

ทั้งสองตัวนี้ เป็น bad sector รึป่าวคับ คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร

อย่างนี้ควรตัดใจซื้อ คอมใหม่เลยรึป่าวคับ TT p4 ทั้ง 2 ตัวเลย

ยังไงก็รบกวนช่วยด้วยน่ะคับ ^^!

เดี๋ยวครับ ใจเย็นๆ เอาทีละอย่าง

จะฟอแมทลงใหม่ ก็ไปตั้ง ใบออสให้ บูต ซีดี แล้วใส่แผ่นครับ

แล้วลองสั่งฟอแมทไดร ซีดู ว่าฟอแมทได้ไหม

Comment

ฟอแมทก็ไม่ได้คับ

เพราะปกติ ใส่แผ่นไปแล้วให้มันรันจากแผ่น

แล้วต้องรอแปปุง มันจะขึ้น เป็นหน้าจอ window setup แต่นี่ไม่ขึ้นเลยคับ

ค้างอยู่ที่หน้านั้น ตลอด เปลี่ยนแผ่นหลายแผ่นแล้ว

เหมือนกับว่า ฮาร์ดดิสไม่ทำงาน อ่ะคับ

TT

Comment

BUMP Ka
        WOW...HOT UP DATEไม่เจาะหูก็เท่ห์ได้จิวหูแบบไม่ต้องเจาะรับรองเหมือนเจาะเลยค่าhttp://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=434557
        โปรโมชั่นใหม่รับสงกรานจ้าซื้อครบ500ส่งฟรี ems ซื้อครบ 1,000บาทขึ้นไป ลด 5% พร้อมส่ง ems ฟรี
        ยังมีสร้อยสายหนัง โรเดียม งานเกาหลีสุดเท่ห์ใหม่กิ๊ก คลิ๊ก ข้างล่างจ้า

Comment

HDDพังครับ อาการเดียวกัน Boot WinDowsไม่ขึ้นหน้าจอดำ ลงWinDowsไม่ได้ BIOSมองเห็นHDD
          สรุปHDDพังครับ(เพราะอาการเหมือนกัน)

Comment

ลองส่งช่างดูก่อนละกันครับ

Comment

ง่ายๆคับ

มี 2 เครื่อง สบาย จะตาย

ไม่เห็นยากเลย

ลองเอา hdd อีกเครื่องมาใส่ ดูดิ คับ

สลับกัน

แล้ว ถ้าอาการ เป็น เหมือนเดิม

ก็แปลว่าเป็นที่อื่น ไม่ใช่ที่ HDD

หรือ ถ้า เปลี่ยนกันแล้ว แล้ว มันมีอาการอะ ไร ก็บอกอีกที ละกันนะ คับ เพราะว่า ผมก็ไม่แน่ ใจเหมือนกัน ว่า จะทำอย่างไร

Comment

เช็ค HD Bad กับเปลี่ยนสาย Data ดูครับ

เทสให้ชัวส์ว่า hd ไม่พังแล้วค่อยไปส่วนอื่นครับ

มิฉะนั้นนั่งงมกันทั้งวัน

Comment

ฮาร์ดดิสก์ bad คับเคยเจอเหมือนกันลองใช้แผ่น Hiren boot CD แล้วลองใช้โปรแกรมในนั้นเช็ค ฮาร์ดดิสดูคับ
                  ว่ามี bad หรือเปล่า ถ้าเจอก็ เตรียมตัวเปลี่ยน ฮาร์ดดิสได้เลยคับ

Comment

Working...
                  X