Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซาวการ์ดที่รองรับ7.1 สามารถต่อ5.1+2.1 แยกกันได้ไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซาวการ์ดที่รองรับ7.1 สามารถต่อ5.1+2.1 แยกกันได้ไหมคับ

คือตอนนี้ต่อจากออนบอร์ดออกมา มีลำโพง5.1 เอาไว้ดูหนัง เล่นเกม ส่วน2.1 เอาไว้ฟังเพลง

เสียบออกมาเสียงก็ออกครบตามปกติ จะใช้อันไหนก็ค่อยเปิด ที่จะถามคือถามเกิดผมซื้อพวก2zsหรือ

x-fi music มันจะทำได้เหมือนกันไหม แล้วเสียบแจ๊คสีไหน คุณภาพที่ออกมาเหมือนกันใช่หรือป่าวคับ

เพราะลองสลับสีแจ็คของออนบอร์ด เสียงที่ได้ก็ไม่ต่างกันเลย หรือไม่ก็ว่าจะลองไปเล่นdacดู

ขอบคุณมากๆคับ งงกะคำถามผมไหมนิ

เงียบจัง

Comment

รู้สึกว่า x-fi music จะใช้ jack 7.1 ที่ทำมาเพื่อลำโพง creative โดยเฉพาะ
      ต่อ 5.1+2.1 ได้แต่ลำบากหน่อยเพราะช่องนึงมีสัญญาณ 3 ตัว
      ถ้าผมจำไม่ผิดนะคับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
        รู้สึกว่า x-fi music จะใช้ jack 7.1 ที่ทำมาเพื่อลำโพง creative โดยเฉพาะ
        ต่อ 5.1+2.1 ได้แต่ลำบากหน่อยเพราะช่องนึงมีสัญญาณ 3 ตัว
        ถ้าผมจำไม่ผิดนะคับ
        แล้ว2zsละคับเหมือนกันหรือป่าว

Comment

น่าจะไม่ต่างอ่ะครับ
          เท่าที่จำได้ x-fi music ต่อ 7.1 ก็มีแค่ mini *3
          แสดงว่าตัว side surround ถูกรวมไว้กับ rear front ด้วยอ่ะคับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
            น่าจะไม่ต่างอ่ะครับ
            เท่าที่จำได้ x-fi music ต่อ 7.1 ก็มีแค่ mini *3
            แสดงว่าตัว side surround ถูกรวมไว้กับ rear front ด้วยอ่ะคับ
            คือผมจะต่อ5.1 1อันกับ 2.1 1อัน 5.1 มันใช้3สาย ส่วน2.1 มันใช้1สาย คือถ้ามันต่อเหมือนกับ

ออนบอร์ดได้เลยนี่ ก็จะดีเลยอะคับ แล้วที่สงสัยอีกอย่างนึงคือเสียบสายแต่ละแจ๊คมีผลต่อเสียงไหม

ตอนนี้ใช้foobar2000 + asio อยู่เซตให้เสียงออกได้ปกติ กลัวซื้อพวก2zsกับx-fiมาจะต่อไม่ได้อะ

คับ หรือไปเล่นdacดี อิ อิ

ปล.ที่สนพวก2zs x-fi มากกว่าdacนิดๆ เพราะถ้ามันต่อได้แบบนั้น มันจะเป็นผลดีกับ5.1ไว้ดูหนังเล่นเกมด้วย น่ะคับ

Comment

ถ้าใจไปทาง home ก็ซื้อ sound ไปเถอะครับ
              ผมใช้ dac อยู่ ต่อมากกว่า 2 channels ไม่ได้เลย

ข้อมูลผมไม่แน่ใจนะครับ ลอง search pannel ข้างหลัง card ดูว่ามีกี่รูอ่ะคับ
              ถ้า 4 รู ก็ไม่น่าจะต่อแบบปรกติได้ชัวคับ

Comment

ที่ไปหาดูมามัน6รูคับผม

Comment

5555555555555

2+ 7.1

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    5555555555555

2+ 7.1
                    วันนี้ท่าน อารมณ์ดีแฮะ

ว่าแต่ตอนนี้มันจะหาได้ที่ไหนอีกท่าน

Comment

>.< 7.1เลยหรอ อิ อิ 5.1+2.1พอจ๊ะ ขอบคุณมากๆคับ

Comment

แล้วสรุป2zsกะx-fiมันต่อได้แบบที่ผมว่าป่าวหว่า >.<

Comment

ก็ ตรง front channel แยกเป้น2ทาง เสียบไว้2ตัวดิ ไมไ่ด้ใช้ก็ปิด หรือถอดเปลี่ยน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                            ก็ ตรง front channel แยกเป้น2ทาง เสียบไว้2ตัวดิ ไมไ่ด้ใช้ก็ปิด หรือถอดเปลี่ยน
                            งั้นผมก็ต้องหาซาวการ์ดที่มีfront channel อย่างต่ำ 5ช่องใช่ปะคับ คือผมเรื่องมากหน่อยแหละ
                            เสียบทั้ง 5.1 ทั้ง2.1 หูฟังอีก ไมค์อีก >.< ตามรูปนี่ออนบอร์ดที่ใช้อยู่คับ
                            Attached Files

Comment

มันจะยากอะไร แปลงให้ออก rca เสียบลำโพงฟังเพลง 2.1

ส่วนรู output บนตัวการ์ดที่เหลือ ก็เสียบลำโพง 5.1 ไปซะ

Comment

Working...
                              X