Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ MAYA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ MAYA

อยากได้เฉพาะอะไหล่ไม่เอาตัวถัง
    งบ20000-+5000
    เน้นที่ เวลาrender

E8400 + Quadro FX1300 ครับ

เกินงบไหมเนี่ย

Comment

เอาอะไรบ้างละครับ

แนะนำมั่ว ๆ (รู้ละว่าเอาไป Render นะครับ)

--------------------------------------------------

CPU : Q8200 ถ้าได้ลองใช้จะรู้เวลาถ้าทำ Particle นะครับ แต่ถ้าไม่ถือ ไม่เป็นไร (เล่นเกมส์ไม่เห็นผล ถ้าเล่นเกมส์ ก็ E8400 ที่ตั้งก็ได้ครับ) Render อย่างไรก็ต้อง 4 หัวครับ
      VGA : ATI แรงกว่าแน่นอนครับ ถ้าเท่าที่เคยดูมา แต่จะพบปัญหาถ้าเล่นกับ Maya ไม่มากก็น้อย ส่วนตัวใช้มา 3 - 4 รุ่นแล้วครับ ใช้ FireGL มาก็แล้วครับ แต่กับ 3dsMax ไม่พบปัญหา (หรือเพราะผมไม่ได้เล่นไม่รู้นะครับ เพราะ แค่เปิดเฉย ๆ) แต่ให้เลือกที่ 256Bit (ใจถ้าเล่นคงเป็น Nvidia มากกว่าครับ) ถ้าเล่นกับ Particle CPU และ VGA ต้องไปด้วยกันนะครับ ถ้าไม่ไป ก็เหมือนไม่เต็มความสามารถ
      PSU : ลองหาดูตัวสัก 2500+ นะครับ ลองเดิน ๆ ดูครับ (วิธีดู PSU นะครับ เลือกที่ไฟ 12V ไฟเยอะ ๆ เพราะ พวกนี้จะใช้กับพวก VGA , CPU , HardDisk) 5V กับ 3.3V ไม่ต้องดูมากก็ได้ครับ ไม่ได้ใช้เยอะ
      HDD : ควรเลือกอย่างน้อย 500GB (ไม่ใช่อะไรมากหรอกครับ แค่ว่าราคาแทบไม่ต่าง)

ส่วน Spec ลอง ๆ ใล่มาดูให้ละกันนะครับ

ผมกำลังรอสิ้นเดือนมกราคมอยู่ครับ กำลังจะเล่นกับ Particle นี่ละแล้ว PD805 เมื่อ 3 ปีก่อนไปไม่ค่อยรอดเลยว่าจะซื้อไหม่เหมือนกันครับ

--------------------------------------------------

CPU : Q8200
      VGA : Nvidia 9600GT
      M/B : Chip Intel P45 (งบน้อยก็ P43)
      Ram : XP 2GB , Vista 4GB (ถ้าให้ดี ๆ ผมว่าอัดไปสัก 16GB ทำใน FreBSD เอา มายาลงได้อยู่แล้ว)
      HDD : Seagate 500GB
      PSU : 500W up
      Case : ? (อะไรก็เอามาเถอะครับ)
      CDROM : ? (อะไรก็เอามาเถอะครับ)

Comment

Working...
      X