Announcement

Collapse
No announcement yet.

(ถามครับ)ทำไมพัดลมV8หมุนช้าจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (ถามครับ)ทำไมพัดลมV8หมุนช้าจัง

ผมซื้อมาใช้ได้ 6 วันละ เห็นในเว็ปนี้เค้าปรับกันได้ 1800+ แต่ของผมปรับสุดได้แค่ 1180 เองอะครับ ของผมV8เห็นที่ร้านเค้าบอกตัวใหม่ ที่ใส่ intel i7 อะครับ ความร้อนอยู่ที่ 34-37 / 44-45 สรุปพัดลมปรกติป่าวครับ หรือของท่านๆหมุนกันเท่าไหร่กันบ้าง ผมปรับสุดแล้วนะ
    Last edited by sophon; 10 Feb 2009, 09:24:30.

ผมใส่ให้เครื่องแฟนผมวัดได้ 2008รอบครับจากโปรแกรม Pc ProbeII ของASUS~ครับ ลดสุด 1400รอบครับ

Comment

ของผมถ้าปรับรอบด้านหลังเคสสูงสุดอยู่ที่ 1992 รอบ ถ้าปรับลงสุดๆที่ 1439 ครับ

Comment

ของผมปรับสุด2000นิดฯคับ แต่ตอนนี้ใช้แค่1600คับ

Comment

Originally posted by pungpond999 View Post
          ผมใส่ให้เครื่องแฟนผมวัดได้ 2008รอบครับจากโปรแกรม Pc ProbeII ของASUS~ครับ ลดสุด 1400รอบครับ
          ของผมดูในบอร์ดอะครับ สุดแล้วจริงๆงงเลยเป็นที่อาไรหว่า งง

Comment

ชิงค์เค้าระบายความร้อนได้ดีเลยไม่ต้องเน้นลมแรงๆ

....

Comment

ของผมต่ำสุด 1371 รอบ สูงสุดที่ 1962 รอบครับแต่ผมตั้งไว้ที่ประมาณ 1500 ครับอุณหภูมิไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่กับเปิดสูงสุดครับ

Comment

ผมก็ใช้ Pc ProbeII ของ ASUS P5KC (เปิด CPU Q-Fanด้วย) มัน auto ไม่ถึง 1000 รอบ IDEL 35 แต่ full load 51-53 ก็ 1400-1500

Comment

เค้าเน้นรอบน้อยแต่ระบายความร้อนได้ดีกว่าซิงค์เดิมๆหรอคับ? ถามนิดนึง

Comment

พัดลมที่มาในชุดของ V8 เป็น 4 พินนะครับ ใช้งานฟังก์ชั่นพวกคุมพัดลม ของเมนบอร์ดได้เต็มที่
                    การปรับรอบนอกจากที่ตัวปรับรอบแล้วยังอยู่ที่การตั้งค่าใน Bios ด้วยครับ

หากจะใช้ตัวปรับรอบของพัดลมโดยตรงก็เข้าไป disable ใน bios ครับ จะได้รอบเต็มๆ เน้นๆ ครับ

แต่ถ้าจะให้เมนบอร์ดควบคุมอุณหภูมิตามการใช้งานมันก็จะดูว่ารอบพัดลมตามความเหมาะสมกับอุณหภูมิ CPU ให้เราครับ
                    Last edited by khomsiri; 6 Jan 2009, 01:28:00.

Comment

ลองปิด Q-Fan หรือ Smart Fan control ใน Bios ดูครับ

Comment

Originally posted by khomsiri View Post
                        พัดลมที่มาในชุดของ V8 เป็น 4 พินนะครับ ใช้งานฟังก์ชั่นพวกคุมพัดลม ของเมนบอร์ดได้เต็มที่
                        การปรับรอบนอกจากที่ตัวปรับรอบแล้วยังอยู่ที่การตั้งค่าใน Bios ด้วยครับ

หากจะใช้ตัวปรับรอบของพัดลมโดยตรงก็เข้าไป disable ใน bios ครับ จะได้รอบเต็มๆ เน้นๆ ครับ

แต่ถ้าจะให้เมนบอร์ดควบคุมอุณหภูมิตามการใช้งานมันก็จะดูว่ารอบพัดลมตามความเหมาะสมกับอุณหภูมิ CPU ให้เราครับ
                        อืม ๆ ลืมดูไป ขอบคุงครับ

Comment

Working...
                        X