Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนจัดเสปก i7 ใช้ทำงานให้หน่อยครับงบ 50k +- 5k รวมจอ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนจัดเสปก i7 ใช้ทำงานให้หน่อยครับงบ 50k +- 5k รวมจอ ครับ

รบกวนจัดเสปกเครื่อง PC i7 ใช้ทำงานให้หน่อยครับ งบประมาณ 50000 +- 5000 ครับ
    โดยทั้งนี้โปรแกรมที่ใช้งานบ่อยๆ ได้แก่ VS.NET, NetBeans, SQL Server, Adobe Photoshop, Adobe Illustrator ตามลำดับครับ
    และ ใช้ เล่นnet ฟังเพลงทั่วไปครับ แล้วก็ดูหนังครับ(อันนี้ดูบ่อยครับ)
    และ ใช้เปิด bit ครับ แต่นานๆ ทีครับ
    และ เล่นเกมส์ นานๆ ทีจะเล่นครับ ซัก อาทิตย์ละครั้งครับ เสาร์-อาทิตย์ เกมส์ ที่เล่นก็พวก NeedForSpeed ครับ เป็นส่วนใหญ่ครับ เกมส์พวกขับรถครับ

ความต้องการเพิ่มเติม
    1. ผมอยากได้จอLCD22W และ กาดร์จอ ที่รองรับ HDMI ครับ
    2. ห้องที่ผมใช้ทำงาน(ห้องนอน) ตอนกลางคืนไม่ร้อนครับเย็นมาก แต่ตอนกลางวันไม่ได้เปิดแอร์ แต่มีพัดลม อากาศร้อนนิดหน่อย รบกวนแนะนำเคสที่เหมาะสมด้วยนะครับ

ผมได้ลองหาข้อมูลดูใน OVERCLOCKZONE Forums และ อื่นๆ เอามาประติปะต่อกันยังไง รบกวนท้านผู้มีความรู้ช้วยแนะนำแก้ไขด้วยนะครับ

CPU : Intel Core i7-920 2.66GHz LGA1366 QPI4.8GT/s Smart Cache 8MB - 11,000
    Motherboard : ASUS P6T DELUXE LGA1366 X58/ICH10R DDR3 -11,800
    RAM : G.Shill DDR3-1333 6GB (2gb kit x3) -8,700
    Harddisk : SEAGATE 500 GB .11 SEAGATE 500 GB,SATA II,32MB,NCQ -2,150
    VGA : ASUS EN9800GTX+ DK TOP/HTDI/512M PCI-EX 8,000 (อันนี้ มี HDMI ไหมครับ และ เหมาะสมไหมครับ หรือเกินความจำเป็นไหมครับ ผมนานๆทีเล่นเกมส์)
    DVD-RW PIONEER 20X SATA2 S16FXB -1,200
    LCD : T2200HD 1 5690.- (อันนี้มี HDMI หรือเปล่าครับ และราคาที่ผมได้มาถูกต้องไหมครับ และมีขายร้านไหนครับ )
    PSU : iCute TiTaNium Pro 650W -2,690 (อันนี้ จ่ายไฟให้พอไหมครับ)
    CASE : Coolermaster Centurion 5 (Pearl White) -1,850 (เคส นี้เย็นพอไหมครับ)

สุดท้าย ขอบพระคุณท่านผูมีความรู้มากครับ
    Last edited by djbank; 5 Jan 2009, 01:36:55.

เหมาะแล้วละครับ

Comment

ก็ลงตัวดีนะครับ ให้ดีกว่านี้ เจียด ใส่ CPU Sink

Cooler Master V8 for 1366 สักตัว แจ่ม สองพันกว่าบาท

Comment

ผมว่า ถ้าคุณเล่นเกมพวก NFS ละก็ ใช้ HD4850 ดีกว่าคับ ตัวนั้นที่คุณจะเอา..เกินความจำเป็นคับ
        9800GTX+ จะเล่นพวกเกมแนว Company of Heroes,Crysis ดีกว่านะคับ
        แต่เล่นพวก NFS ได้ไม่ดีเท่า 4850 นะคับ
        (ถ้าเล่นพวก Crysis ละก็ 4850 ก็ไม่ดีเท่า 9800GTX+ คับ)

เรื่องบอร์ด ผมว่าไม่ใช่ P6T แล้วคับ นั่นราคา 13000 นะคับ ราคา 11800 นั้นเป็น
        Gigabyte EX58-Xtreme นะคับ

ส่วน VGA ที่มี HDMI นะคับ VGA ไม่มีพอร์ตนี้คับ มีแต่รองรับเท่านั้น(ต้องใช้หัวแปลง)

แรม ดีแล้วคับ ทำงาน Photoshop นี่ กินแรมคับ (ยิ่ง CS นี่ ไม่รู้จักพอเลย)

PSU จ่ายพอคับ โขด้วย ส่วนเคส..รอคนต่อไปคับ

ปล.ไปหาการ์ดเสียงและลำโพงดีๆสักตัวดีกว่าคับ ถ้าอยากดูหนังเต็มอรรถรสนะคับ
        Last edited by GGan; 5 Jan 2009, 09:32:01.

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
          ก็ลงตัวดีนะครับ ให้ดีกว่านี้ เจียด ใส่ CPU Sink

Cooler Master V8 for 1366 สักตัว แจ่ม สองพันกว่าบาท
          ขอบพระคุณมากครับ

Comment

Originally posted by GGan View Post
            ผมว่า ถ้าคุณเล่นเกมพวก NFS ละก็ ใช้ HD4850 ดีกว่าคับ ตัวนั้นที่คุณจะเอา..เกินความจำเป็นคับ
            9800GTX+ จะเล่นพวกเกมแนว Company of Heroes,Crysis ดีกว่านะคับ
            แต่เล่นพวก NFS ได้ไม่ดีเท่า 4850 นะคับ
            (ถ้าเล่นพวก Crysis ละก็ 4850 ก็ไม่ดีเท่า 9800GTX+ คับ)

เรื่องบอร์ด ผมว่าไม่ใช่ P6T แล้วคับ นั่นราคา 13000 นะคับ ราคา 11800 นั้นเป็น

ส่วน VGA ที่มี HDMI นะคับ VGA ไม่มีพอร์ตนี้คับ มีแต่รองรับเท่านั้น(ต้องใช้หัวแปลง)

แรม ดีแล้วคับ ทำงาน Photoshop นี่ กินแรมคับ (ยิ่ง CS นี่ ไม่รู้จักพอเลย)

PSU จ่ายพอคับ โขด้วย ส่วนเคส..รอคนต่อไปคับ

ปล.ไปหาการ์ดเสียงและลำโพงดีๆสักตัวดีกว่าคับ ถ้าอยากดูหนังเต็มอรรถรสนะคับ

ถ้าแบบนั้นผมเปลี่ยนกาดร์เป็น
            Power Color HD4850 PCS+ 512MB GDDR3 Dual DVI HDMI ( Professional Cooling System) CORE665/MEM1986 5900
            ก็ น่าจะใช้้ได้แล้วใช้่ไหมครับ
            ต้องขอบคุณคำตอบด้วยนะครับ ส่วนตัวอยากประหยัดงบนะครับ ถ้าลดลงได้ ก็ดีเลยครับ
            ส่วนกาดร์เสียง กับลำโพง คงใช้ของเกาไปก่อนนะครับ ยังพอใช้ได้อยู่นะครับ

ขอบคพระคุณมากครับ

Comment

4850 แนะนำไปอีกตัวคับ
              HIS 4850 ICEQ4 Turbo
              เรื่องราคานี่ไม่แน่ใจ น่าจะแพงกว่านิดหน่อย
              ถามพี่วิกรดูแล้วกัน

Comment

Originally posted by GGan View Post
                4850 แนะนำไปอีกตัวคับ
                HIS 4850 ICEQ4 Turbo
                เรื่องราคานี่ไม่แน่ใจ น่าจะแพงกว่านิดหน่อย
                ถามพี่วิกรดูแล้วกัน
                ขอบพระคุณมากครับ....

Comment

ราคาเค้าถูกแล้วคับ
                  Motherboard : ASUS P6T DELUXE LGA1366 X58/ICH10R DDR3 -11,800

ต้อง OC Plam คับถึงจะ 13000

Comment

ขอบพระคุณมากๆ ครับ สำหรับความรู้ครับ.....
                    ผมคงต้องรออีกซักพักแน่ๆ เลยครับ พอดี พึ่งไปซื้อคอมให้น้องสาวมาครับ ก็คงต้องเก็บเงินอีกซักพักครับ
                    ของน้องสาวได้มาแบบนี้ครับ
                    E8400
                    ASUS P5Q PRO
                    HD SEAGATE 500GB SATA2 32MB
                    RAM GEIL 2*2 GB/800
                    VGA Power Colo 4850 PCS+ 512 MB DDR3
                    DVD-RW PIONEER SATA
                    ENERMAX 2FAN 460W
                    Case CM C5
                    CPU FAN TUNIQ TOWER 120
                    LCD PHILIPS 220CW9 << หาซื่อ Samsung T220 ไม่ได้ ครับและน้องจะเอารุ่นนี้บอกว่าทรงสวยดี

ผมมีเรื่องรบกวนถาม อีกสักนิดนะครับ
                    1. Samsung T220HD หาซื้อได้ที่ร้านไหนหรือครับ ผมหาไม่เจอนะครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ
                    2. เนื้องจากผมไม่เล่นเกมส์มากนักนะครับ เลยจะเอากาดร์ที่ ซื้อ ไว้ใส่เครื่องผมครับ แล้วจะซื้อหาดร์ ให้น้องใหม่ครับ มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ น้องผมเล่นเกสม์ออนลาย แล้วก็พวก NFS GTA SF Pangya ครับ น้องอยากได้ ATI 4870 พอ มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ หรือ ชิปอื่นๆ ก็ได้ครับที่เหมาะสมครับ
                    3. จอ PHILIPS 220CW9 ที่ซื้อมา ส่วนตัวผมรู้สึกไม่ค่อยชอบสีเท่าไหร่เลยครับ รู้สึกสีมันไม่เป็ฯธรรมชาติื เลยนะครับ ผมลองปรับดูในหลายๆ แบบแล้วก็ยังไม่ได้ สีมันจะสดๆ นะครับแต่ไม่ค่อยตรงกับสีจริงตามธรรมชาตินะครับ ทั้งนี้ พอจะมีจอรุ่นอื่นๆแนะนำไหมครับ ทั้งนี้ที่จะเลือก T220 เพราะเคยไปยืนดูที่ร้านแล้วชอบนะครับ "ยืนดูอยู่นานจนคนขายเริ่มมอง อิอิ" แต่คราวที่ไปซื้อกับน้องมันไม่มีของนะครับ เลยอยากถามท่านผู้รู้ดูนะครับเผื่อจะมีรุ่นที่ดีกว่านี้แนะนำ

ขอบพระคุณทุกท่านมากนะครับ ที่กรุณาให้ความรู้ครับ : ขอบพระคุณมากจริงๆครับ
                    Attached Files

Comment

อยากได้จอสีสดๆ ลองไปเล่นพวก S-PVA หรือ S-IPS ไหมละขอรับ
                      เห็นรูปแบบการโพสกระทู้ และสเปกเครื่องแล้ว ผมเชื่อว่าคุณใช้งานจริง
                      ลองไปศึกษาดูนะขอรับ ผมไม่ฟันธงนะ เพราะคิดว่าคุณเชื่อตัวเองดีกว่า
                      http://www.hardforum.com/forumdisplay.php?f=78

สเปกเครื่องน้องสาว HD4850 พอแล้วขอรับ เล่นสูงกว่านี้กลัวจะเจ็บตัว
                      อนาคตเกมออนไลน์พวกใช้ Unreal3 กว่าจะออกก็อีกนาน (Nurien, Blade&Soul)

Comment

Originally posted by Zodiacal View Post
                        ราคาเค้าถูกแล้วคับ

ต้อง OC Plam คับถึงจะ 13000
                        เอ่อ ขอโทษคับ ผมไม่รู้อะ นึกว่ามี OC Palm นะคับ

Comment

Originally posted by Macro View Post
                          อยากได้จอสีสดๆ ลองไปเล่นพวก S-PVA หรือ S-IPS ไหมละขอรับ
                          เห็นรูปแบบการโพสกระทู้ และสเปกเครื่องแล้ว ผมเชื่อว่าคุณใช้งานจริง
                          ลองไปศึกษาดูนะขอรับ ผมไม่ฟันธงนะ เพราะคิดว่าคุณเชื่อตัวเองดีกว่า
                          http://www.hardforum.com/forumdisplay.php?f=78

สเปกเครื่องน้องสาว HD4850 พอแล้วขอรับ เล่นสูงกว่านี้กลัวจะเจ็บตัว
                          อนาคตเกมออนไลน์พวกใช้ Unreal3 กว่าจะออกก็อีกนาน (Nurien, Blade&Soul)
                          ขอบพระคุณมากครับ.. ผมจะลองไปหาข้อมูลตามที่ท่านบอกนะครับ....

ทั้งนี้หาก มีรุ่นแนะนำรุ่นได้ รบกวนด้วยนะครับ ที่ ระดับราคา 5 - 6 k นะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                          X