Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนHDDจากIDEเปนSataต้องทำไงบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนHDDจากIDEเปนSataต้องทำไงบ้าง

คือว่าสงสัยอีกแล้วครับ

Seagate 80GB/7200PRM SataII

1.ไอการ์ดจอPCIที่มานเกี่ยวกับSataไม่ทราบมันจะแถมมากับตอนซื้อป่ะ

2.แล้วจำเปนต้องเสียบไหมไอการ์ดตัวนี้

3.ซื้อมาเสียบสายเลยหรือว่าต้องลงไดรเวอร์

4.แล้วมันต้องใช้floppy diskไหมอันนี้อยากถามให้แน่ใจเพราะจะได้ซื้อเลย

5.จำเป็นต้องลงวินโดว์ใหม่ไหมครับ

6.จากเอาข้อมูลจากHDDเก่ามาใส่ตัวใหม่ยังไงอ่ะ

Seagate 80GB/7200PRM SataII

1.ต้องดูด้วยครับว่าบอร์ดเรา สันบสนุนมั้ยครับ ได้แค่ sata หรือ sata2 แต่ก็มานก็จะมี jumper ให้ครับก็ใช้ได้เหมือนกัน

2.ไม่จำเป็นครับ

3.ซื้อมาเสียบเลยครับใช้สาย sata เสียบแล้วก็ บูตเจอเลยครับ ไม่ต้องลงไดร์เวอร์

4. flopply อันนี้ถามเกี่ยวกับไรครับ งง ครับ ขออภัยครับ

5.อันนี้ขึ้นอยู่กับว่า คุณอยากให้ hd ลูกไหนเป็นลูก บูต windows ถ้าอยากให้ ตัว sata2 ตัวใหม่ที่คุณจะซื้อเป็นตัวบูต ก็ต้องลงเป็นปกติครับ

6. อันนี้ผมก็มะค่อยมั่นครับ มะตอบดีกว่า

ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยน่ะครับ

Comment

ค้ามีตัวแปลงไหมน้อ จะได้ซื้อ อยากได้มานานแล้ว ใครทราบบอกหน่อย จาก Ide ไป Sata

Comment

ง่ายที่สุด บอกมาซะ ใช้บอร์ดอะไร รุ่นใหนอยู่

ผมนอนแล้วง่วง พรุ่งนี้มาตอบให่ต่อครับ

Comment

ย้ายข้อมูลก็โอนผ่าน lan ไม่ก็ ghost เอาครับ
          ต่อ HDD ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ

บอกบอร์ดมาก็จะรู้คับ ว่ารับได้มั้ย

Comment

เสียบปั๊ปเซตนิดหน่อยก้อใช้ได้แล้วทางที่ดีควรลงวินโดว์ใหม่คับ

โอนข้อมูลก้อเสียบฮาร์ดดิสมัน2ตัวแล้วโอนเอาก้อได้คับ

Comment

เมนบอร์ดผมK7upgrade-600อ่ะ

แล้วโอนกดไรมั่งอ่ะ เหอๆ

Seagate 40GB/5400rpmชายได้เท่าไหร่

Comment

เมนบอร์ดรองรับ SATA นี่ แค่ซื้อมาใส่ก็เรียบร้อยแล้วคร้าบ

Comment

Working...
                X