Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเพิ่มคุณภาพของเสียงไฟล์ MP3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเพิ่มคุณภาพของเสียงไฟล์ MP3

รบกวนหน่อยครับ
    พอดีได้ไฟล์ MP3 มา ครับ ถ้าต้องการเพิ่มคุณภาพของเสียงทำได้ไหมครับ
    และใช้ฟอร์แมทอะไรดีครับ จะบันทึกลงเครื่องเล่น MP3 (Phillip GO Gearr)
    ฟังในรถอ่ะครับ

แล้วมีวีธ๊ปรับระดับเสียงให้แต่ละไฟล์ให้อยู่ระดับเดียวกันหรือไม่ครับ

เพลงเป็น GuitarHeroIII Ost. อ่ะครับ
    Attached Files

โดนบีบมา เพิ่มคุณภาพคงลำบากล่ะครับ รอคำตอบข้างล่างละกัน

Comment

ขอบคุณครับ รอความเห็นท่านอื่นอยู่นะครับ

Comment

เสียงดี ทำให้ห่วยได้ เสียงห่วยแล้ว กลับมาดีไม่ได้แล้วครับ

Comment

ใช้โปรแกรม mp3gain ปรับเสียงให้เท่ากัน apply max no-clip gain
          ถ้าไฟล์mp3เดิม clippingอยู่ จะเรียกว่าทำให้เสียงดีขึ้นก็ได้
          ฟอแมทmp3เดิมๆนี่แหละครับ ยิ่งแปลงไฟล์ยิ่งแย่ลง

Comment

ถาม จขกท.หน่อย ฟิลลิป โกเกียร์ คุณภาพเป็นงัยบ้างครับ ผมกำลังอยากได้เห็นราคาไม่แพงมาก

Comment

Originally posted by mballx View Post
              ถาม จขกท.หน่อย ฟิลลิป โกเกียร์ คุณภาพเป็นงัยบ้างครับ ผมกำลังอยากได้เห็นราคาไม่แพงมาก

ผมว่าโอเคนะครับ ฟังกับชุดหูฟังฟิลลิปที่แถม มาก้อโอเค ฟังไม่ค่อยล้า ฟังได้นานอ่ะครับ ถ้าได้หูฟัง ดี ๆ หน่อยก็แจ่ม
              ออกภาคขยายเบสจะบวม ๆ สู้ จะ Creative ไม่ได้อ่ะ Creative จะกระชับกว่า (เพลงชุดเดียวกัน เครื่องเสียงเซ็ทเหมือนกัน)

(คุณภาพกะราคาไปกันได้ ผมถอยตอนซื้อ 1 แถม 1 อ่ะ) ประจำการในรถตัวหนึ่ง ในกระเป๋าเดินทางตัวนึง

และก้อขอบขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

อิ อิ แล้วจะไปหา เพลงชุดนี้แบบแจ่ม ๆ ได้ที่ไหนอ่ะ ว่าจะเอาไปฟังในบ้านด้วย

Comment

Originally posted by Ittipol02 View Post
                ใช้โปรแกรม mp3gain ปรับเสียงให้เท่ากัน apply max no-clip gain
                ถ้าไฟล์mp3เดิม clippingอยู่ จะเรียกว่าทำให้เสียงดีขึ้นก็ได้
                ฟอแมทmp3เดิมๆนี่แหละครับ ยิ่งแปลงไฟล์ยิ่งแย่ลง
                ลองแล้วครับ mp3gain เดี๋ยวลองไปเปิดก่อน ถ้าเก็ต จะได้ไม่ต้องก้มๆ เงยๆ ปรับโวลุ่ม อ่ะครับ
                ฟังเพลงแรง ๆ พอเปลี่ยนเพลงได้สะดุ้งทุกที (เสียงเน ข้างๆ อ่ะครับ)

นิดหนึ่งครับ ค่าตั้งต้นของการปรับ คือ 89 dB แล้วค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by 9tan View Post
                  ลองแล้วครับ mp3gain เดี๋ยวลองไปเปิดก่อน ถ้าเก็ต จะได้ไม่ต้องก้มๆ เงยๆ ปรับโวลุ่ม อ่ะครับ
                  ฟังเพลงแรง ๆ พอเปลี่ยนเพลงได้สะดุ้งทุกที (เสียงเน ข้างๆ อ่ะครับ)

นิดหนึ่งครับ ค่าตั้งต้นของการปรับ คือ 89 dB แล้วค่าที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
                  ผมก็ไม่ได้ชำนาญโปรแกรมนี้เท่าไหร่นะครับ เห็นเค้าแยกเป็น2โหมดใหญ่ๆ คือ
                  "loudness" normalizing
                  คือปรับความดังเฉลี่ย ให้เท่ากัน

"peak" normalizing (maximizing)
                  ปรับความดังสูงสุด ให้เท่ากัน

89 dB เอาไว้ใช้กับแบบแรก เห็นเค้าว่าเป็นความดังที่mp3ส่วนมากจะไม่clipping คุณลองanalyseแล้วเปลี่ยนความดังก่อนก็ได้ มันจะแจ้งเองว่าไฟล์ไหนclippingหรือไม่

ส่วนผมจะใช้โหมดที่2 apply max no-clip gain (ลองดูวิธีปรับที่helpครับ) ไม่ต้องเลือก 89dbนั่นเลย ไม่มีให้เลือกเพราะมันปรับค่าสูงสุดที่ไม่clipingให้ เวลาผมใช้หูฟังอินเอียร์ ผมอยากได้ยินทุกเพลงให้ดังที่สุด และpeakของทุกเพลงต้องไม่ทำให้ผมหูแตก
                  Last edited by Ittipol02; 6 Jan 2009, 16:19:46.

Comment

ฟิลลิป เสียงก็คือฟิลลิปค่ะ การ์ดเสียงยังไง เสียงก็คล้ายๆอย่างนั้น ไม่เชื่อ ต่อลำโพงดูซิ....อิอิ

ครอบครัว Philips อิอิ GoGear รุ่นนี้คือรุ่นไม่สนใจโลกค่ะ เป็นทั้ง BlueTooth MP3 FM 2GB ต่อกะโทรศัพท์ ตัดเข้า HandFree Auto เวลาสายเข้า เรียกได้ว่า ไม่ต้องถอดมันออกมารับรู้โลกภายนอกเลย ฮาฮา
                    Last edited by mmilin; 6 Jan 2009, 17:01:02.

Comment

ฟัง GuitarHeroIII แนะนำให้ทดสอบกับเพลง Through the Fire and Flames ถ้าได้ยินกระเดื่องชัด เบสไม่บวม และเสียงกลางพุ่ง ก็ผ่านครับ

Comment

โทษทีครับ ลืมไป มันเป็นเพลงลับในเกม Ost. ไม่น่ามี (- u -)

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
                          โทษทีครับ ลืมไป มันเป็นเพลงลับในเกม Ost. ไม่น่ามี (- u -)
                          มีครับได้มาแล้ว เมื่อวานฟังเป็นเพลงแรกเลย (ฟังในรถ)
                          ต้องขยันฟัง ครับ เพราะพรมนิ้วบนคีย์บอร์ด (ความยากระดับกลาง) ไม่ทันอ่ะ
                          ลูกชายนั่งดูด้วยกันปล่อยก๊ากกกก เลยอ่ะ
                          แป็ก ๆ ๆ

เพลงตอนแบทเทิลกะบอสยังมีเลย อ่ะ

Comment

อีกอัน

ตอนนี้ลำโพง 2.1 จำรุ่นไม่ได้ แซทเทิลไลท์แบน ๆ แป็กไปแล้ว
                            ไม่เออ ไม่ออเลยอ่ะ (เปิดแล้วไฟติด แต่ไม่มีเสียงตุ๊บ ตั๊บ ที่ซับเหมือนที่เคย)

ขั้นแรกควรตรวจสอบตรงไหนก่อน

Comment

ถ้าโน้ตในเกมตรงกับของจริงล่ะก็ เพลงนี้คงยากขึ้นเยอะทีเดียว เพราะมี sweep เยอะ ตามประสา herman lee ^-^

Comment

Working...
                              X