overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 60

Thread: แนะนำวิธีการเคลมแรม Crucial USA คับ ง่ายนิดเดียว!

Memory addict theix's Avatar

Lightbulb แนะนำวิธีการเคลมแรม Crucial USA คับ ง่ายนิดเดียว!

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วมี member ท่านนึงได้ PM มาถามผมถึงการส่งแรม Crucial ไปเคลมที่อเมริกา ผมจึงคิดขึ้นมาได้ว่า น่าจะเอาวิธีการเคลมมาโพส เนื่องจากผมเชื่อว่าหลายๆท่านใน forum นี้มีแรม Crucial ในครอบครองเป็นแน่แท้

ไม่ว่าท่านจะซื้อจากผู้ขายท่านใดก็ตาม (ยกเว้นแรมจากร้าน Crucitek) แรม Crucial ทุกตัว ทุก kit มีประกัน limited lifetime กับทาง Crucial USA คับ มาดูกันเลยดีกว่าคับ

ขั้นแรก กรอกละเอียด ที่ http://www.crucial.com/support/conta...ARRANTY_RETURN คับ

หน้าตาของแบบฟอร์มและวิธีการกรอกเล็กน้อย

ในส่วนของ Part No. or Description,Material No. และ Batch No. สามารถดูได้จากบนตัวแรมคับ ส่วน Qty หมายถึง จำนวน คับ

ตามนี้

หลังจากที่กรอกข้อมูลต่างๆครบถ้วนแล้วให้กดปุ่ม Submit ด้านล่างเพื่อส่งแบบฟอร์มขอเคลมคับ ทาง Crucial จะตอบ email กลับมาภายใน 1-2 วันทำการคับ ซึ่ง email ที่เค้าจะตอบมาหน้าตาประมาณนี้คับ

ซึ่งใน email นี้จะมีเลข RMA code ของเรา ที่จำเป็นต้องใช้ในการส่งเคลมคับ พร้อมด้วยที่อยู่สำหรับส่งของไปเคลม ตัวอย่างในรูปข้างบน ที่อยู่สำหรับส่งแรมไปเคลมคือ

RMA Dept - RMA # (เลข RMA ของท่าน)
    3475 E. Commercial Ct.
    Meridian, ID 83642
    USA
    ---------------------------------------------------------------------

หลังจากได้ email RMA Number จาก Crucial มาแล้ว ให้ท่าน print email นั้นออกมา แล้วพับใส่ลงในกล่องพัสดุพร้อมแรมคับ

การ pack แรมเค้าเน้นมาว่า จะต้องใส่แรมลงใส่ถุงพลาสติกกันไฟฟ้าสถิต หรือ กล่องเดิมของมัน และ ถ้าเป็นชุด kit ต้องส่งกลับทั้งคู่ ควรเลือกใช้กล่องพัสดุแทนซองกันกระแทกและควรจะใส่ bubble กันกระแทกเพื่อป้องกันความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นระหว่างการขนส่งด้วยคับ

จากนั้นให้จ่าหน้าถึง ที่อยู่ตามที่ Crucial ส่งมาคับ (ที่อยู่จะระบุเลข RMA ของเราลงไปด้วยตามภาพคับ) และเติมคำว่า USA ลงไปข้างท้ายด้วย เพราะในเมลนั้นเค้าไม่ได้ใส่มา เดี๋ยวไปรษณีย์งง ว่าส่งไปที่ไหน

หลังจาก pack และจ่าหน้าเสร็จแล้ว ให้ท่านเขียนเลข RMA Number ลงบนกล่องพัสดุอย่างน้อย 2 ด้าน ให้เห็นเลขชัดเจน ถ้าให้ดี print ออกมาตัวโตๆแล้วแปะลงบนกล่องเลยก็ได้คับ ผมใช้วิธีนี้คับ

---------------------------------------------------------------------

เพียงเท่านี้ แรมของท่านก็พร้อมที่จะถูกส่งกลับบ้านเกิดที่ USA แล้วคับ ซึ่งของจะใช้เวลาเดินทางประมาณ 2-3 อาทิตย์คับ(พัสดุอากาศ) ถ้าต้องการแบบด่วนให้ส่งแบบ EMS คับ(5-7 วัน)

ท่านสามารถเชคกับทาง Crucial ว่าเค้าได้รับแรมของท่านหรือยัง หรือเดินเรื่องเคลมถึงไหนแล้ว ผ่านทาง Live chat กับจนท.ของ Crucial โดย click ที่ปุ่ม Live chat เพื่อคุยกับจนท.ของ Crucial

ในการติดต่อกับทาง Crucial ผ่าน Live chat นั้น ทาง Crucial จะมีจนท.คอยให้บริการตามวันและเวลาทำการของทาง Crucial คับ ซึ่งส่วนมากจะเป็นเวลากลางคืนของบ้านเราคับ โดยบอกเลข RMA ของท่านกับ จนท. แล้วเค้าจะจัดการให้คับ

ค่าใช้จ่าย

ขาไป
    ค่าส่งพัสดุอากาศไปประเทศสหรัฐอเมริกาจะอยู่ประมาณ 150 บาทคับแต่ผมแนะนำว่าให้ท่านส่งแบบลงทะเบียนเพื่อป้องกันของหายคับ จ่ายเพิ่มอีกประมาณ 90 บาท ถ้าเป็น EMS จะอยู่ประมาณ 650 บาท คับ

ขากลับ
    หลังจากที่แรมของท่านผ่านการเคลมจากทาง Crucial USA เรียบร้อยแล้ว ทาง Crucial USA จะใช้เวลาประมาณ 1-2 วันในการส่งแรมของท่านออกจากบริษัท ซึ่งในการขนส่งขากลับ ทาง Crucial จะใช้บริการปณ.ของ UPS จะใช้เวลาประมาณ 3-4 วันถึงจะเดินทางมาถึงหน้าบ้านของท่าน

ทาง UPS ในประเทศไทย อาจโทรหาท่านตามเบอร์โทรที่ท่านระบุไว้ในแบบฟอร์มขอ RMA ในกรณีที่จนท.ของ UPS หาบ้านท่านไม่เจอคับ ดังนั้นเบอร์โทรศัพท์ที่ทานระบุควรเป็นเบอร์ที่สามารถติดต่อได้จริง

สุดท้ายให้ท่านเตรียมเงินไว้เผื่อค่าภาษีขาเข้าคับ เพราะทาง Crucial และ UPS จะค่อนข้างเคร่งเรื่องภาษีคับ

Checklist!
    • กรอกแบบฟอร์มแล้วกดส่ง
    • ได้รับ email และเลข RMA จาก Crucial
    • print email ออกมาแล้วพับใส่กล่องพัสดุพร้อมแรม
    • pack แรมของท่านอย่างดี
    • เขียน/แปะเลข RMA ลงบนกล่องพัสดุให้ชัดเจน
    • ส่งโลด

มีข้อสงสัยอย่างไร โพสไว้ได้เลยคับ จะมาตอบให้คับ
    Last edited by theix; 6 Jan 2009 at 19:10:24.

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เอ่ออออ
    ลำบากไปหน่อยนะ
    เเต่ก็ได้ของเเท้จากเมืองนอกเชียวน้า ๆ คุ้มๆ

phob
    Guest

ปักหมุดเลยคร้าบ

K@B
    Guest

ดีเลยครับ ปักหมุดเลยครับ

OverclockZone Member toi_125's Avatar

ความรู้ ขอบคุณคับท่าน

ps000000
    Guest

เครียดเรือ่งภาษีว่าแพงไหม

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    เครียดเรือ่งภาษีว่าแพงไหม
    แล้วแต่รุ่นและขนาดของแรมคับ เพราะทาง Crucial จะ Declare มูลค่ามาแบบเต็มๆ

OverclockZone Member pik_1_2's Avatar
    เมือง 2 ทะเล กับ กรุงเทพฯ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ภาษีนำเข้าน่าจะ20%นะครับ(ไม่แน่ใจ)
    + VAT 7 % รวมทั้งหมดก็ 27%

ข่าวเรื่องภาษีนำเข้าคับ

http://www.thaitelecom.com/pub2004/n...12535&Keyword=

OverclockZone Member superman9999's Avatar
    อดีต-->ก.ท.ม. ปัจจุบัน-->น.ม.

To Mr.theix
    Thank you so much
    for your responsibility

OverclockZone Member BigQue's Avatar

ขอบคุณครับ

คือว่าถ้าส่งกลับ

ต้องส่งไปทั้งคู่ใช่มั้ยครับ

แล้วเค้าจะรุ้มั้ยว่าเสียตัวไหนอ่า

รึว่าต้องทำมาร์คไว้ครับ

Quote Originally Posted by BigQue View Post
    ขอบคุณครับ

คือว่าถ้าส่งกลับ

ต้องส่งไปทั้งคู่ใช่มั้ยครับ

แล้วเค้าจะรุ้มั้ยว่าเสียตัวไหนอ่า

รึว่าต้องทำมาร์คไว้ครับ

ส่งทั้งคู่คับ
    ไม่ต้อง mark คับ เดี๋ยวเค้าเอาไปเชคเองคับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

เคยส่งไป ค่าส่งห้าร้อยกว่า

เจอภาษีตอนกลับมาน้ำตาซึม

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member BigQue's Avatar

อ่อครับ

ขอบคุณครับ

เคลมทั้งหมดประมาณ 5ร้อย กว่า ๆ หรอครับ

OverclockZone Member tazmako's Avatar
    ลำปางหนาวมากกกกกก

เคยเครมแต่ของค่าย Team วิธีการเครมคล้ายๆกันเลย

ดีที่เค้าส่งมาแล้วไม่โดนภาษี

Quote Originally Posted by BigQue View Post
    อ่อครับ

ขอบคุณครับ

เคลมทั้งหมดประมาณ 5ร้อย กว่า ๆ หรอครับ
    ขาไป 250 บาท คับ
    ขากลับ แล้วแต่รุ่นและขนาดของแรมคับ ถ้าโดนนะคับ

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

เยี่ยมครับท่าน

ดันให้เห็นทั่วๆกัน

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ขั้นตอนไม่ยากนะครับ

มันยากเรื่องเงิน

Page 1 of 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks