Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความร้อน CPU ทะลุ 70c

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความร้อน CPU ทะลุ 70c

พอผม oc เจ้า E8400 C0 367*9.0 = 3.3 ใช้ไฟ1.224v
    ผมใช้ ORTHOS ก่อนเทส 46c พอเทสพุ่งขึ้น ทะลุ 70c
    ตกใจเลยครับเทส ชม.ครึ่ง ไม่มีปัญหา
    ช่วงที่ทะลุ 70c จะเป็นไรป่าวครับ
    ขอถามอีกเรื่องครับ
    อันไหนดีกว่ากันระหว่าง
    เอาตัวคูณต่ำแล้วเอาFSBสูงๆ
    กับเอาตัวคูณสูงแล้วFSBต่ำ(ค่อยๆไล่ขึ้น)
    ถ้าocแล้วไฟส่วนใหญ่ถึงเท่าไหร่ถือว่าok
    หรือว่าocไปเลื่อยๆจนกว่าจะเทสไม่ผ่านแล้วเอาค่าสูงสุดที่เทสผ่าน
    หรือคิดว่าดีสุดสำหรับเรา

ขอบคุณที่ตอบและให้คำแนะนำ ขอบคุณมากครับ

CPU - E8400 c0 (ซิ้งเดิม)
    MB - P5Q-PRO
    VGA - GeForce 9600GT 512 MB
    RAM - ocz ของ nvidia 1GB*2 DDR2 (ที่มันมาเป็นคู่อ่ะครับ)
    PSU - Raidmax RX-630 630W

ของผมก็ C0 เช่นกัน
    full load 80c อะ ^^ ( 4.0 GHz Vcore 1.55 V. )

Comment

ก้รันออทอสนี่ครับ ไม่เป็นไรหรอก
      P4 ใช้Idle ยัง50-60ตลอดเลย ยิ่ง full ยิ่งไม่อยากคิด มันยังอยู่รอดมาได้ตั้งขนาดนี้
      ถ้า ซิงค์ลม อัดไป3.3 ก่อนเทส46 นี่ถือว่าร้อนนิดๆอาจเป็นที่ซิงก์ แต่ก้ยังปกติ
      FSB เยอะกว่าก้แรงกว่าครับ แต่มันลากยากกว่าลากตัวคูณ เข็นได้ไม่ไกลเท่า เพราะข้อมูลมันคอขวดที่ FSB มากกว่าที่CPU ถ้าลากตัวคูณเยอะมันก้จะแรงแต่ที่ CPU
      OC ไปเรื่อยๆครับ ไฟไม่เกิน1.35-1.4กำลังดีสำหรับการใช้งานทั่วไป แต่ถ้าอยากโลดแล่นเอาถึง1.5ไปเรย ฮ่าๆๆ

Comment

ขอออกความเห็นส่วนตัวนิดหนึ่งครับ

Othos 30 นาทีนี่มันไม่ค่อยจะช่วยอะไรเลย แต่อย่างน้อยๆก็ดีกว่า SuperPI, HyperPI

แค่ 70'C ไม่เป็นไรหรอกครับ สบาย

Comment

แค่นี้ไม่ร้อนหรอครับส่วนตัวผม 85 องศา ไม่ให้เกินนี้
          ผมว่า 500*8 แจ่มกว่านะครับไฟไม่น่าเกิน 1.45 นะ

Comment

ถ้ากลัวร้อนลองเปลี่ยน ชิงค์ก็ได้ครับ ไม่ต้องเล่นตัวแพงนัก

Comment

ผมลองใช้ OCCT เทส ดันเทสไม่ผ่าน ได้แค่3นาทีเองอ่ะ
              มันก็บอก CPU to hot !! แล้วอ่ะ
              ORTHOS 1.30 ชม. ดันผ่าน
              เลยงง ORTHOS กับ OCCT ตัวไหน OK กว่ากันอ่ะครับ

Comment

Originally posted by stormtao View Post
                ผมลองใช้ OCCT เทส ดันเทสไม่ผ่าน ได้แค่3นาทีเองอ่ะ
                มันก็บอก CPU to hot !! แล้วอ่ะ
                ORTHOS 1.30 ชม. ดันผ่าน
                เลยงง ORTHOS กับ OCCT ตัวไหน OK กว่ากันอ่ะครับ
                OCCT เราสามารถตั้งค่าใด้วา่ากี่องศาที่จะให้หยุดเบิร์นรอหาูดูุครับ

Comment

ถ้าใช้ไฟเยอะเกินไปจะเกิดอ่ะไรขึ้นครับ มันจะเป็นยังไงครับ ผมจะได้รู้ไว้
                  จะทำให้ความร้อนของCPUสูงขึ้นด้วยหรือป่าวครับ

และมีเทคนิกการลากป่าวครับ
                  เวลา+เรา+ขึ้นที่ละเท่าไหร่ครับ
                  เช่น 367 ไป 375 แบบนี้เลยได้ป่าวคับ
                  Last edited by stormtao; 6 Jan 2009, 23:10:42.

Comment

E1200 มาเนียนอิอิ

Comment

ของผม Q6600 ซิงค์เดิมๆ @3.6 ไฟ 1.55v ความร้อนก็ไม่เท่าไหร่ครับ
                      Idle 70 - 80 องศา
                      Full load 100 - 120 องศา
                      ปัจจุบัน ไม่ได้ @ แระ เพราะเปิดบอท 60 ตัว + โหลดบิท เปิดตลอด 24 ชม.
                      cpu load 60% ความร้อน 50 - 70 องศา

Comment

ข้างบนเนี่ยอย่างโหด ทะลุ120องศาเลย -*-

ถ้าจะ OC ผมแนะนำให้เปลี่ยนซิ้งดีกว่าครับ ลากได้สบายใจกว่า!

Comment

70 ยังพอทนครับ ถ้า 80+ นี่หาซิงค์มาใส่ดีกว่า

Comment

Working...
                          X