Announcement

Collapse
No announcement yet.

MacWorld : New MacBook Pro 17" ! ทำไมแพงจัง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MacWorld : New MacBook Pro 17" ! ทำไมแพงจัง?

เท่าที่ดู spec แล้วผมว่าแพงมาก แต่ถ้ามองว่าเป็น MacBook Air แบบ 17" นิ้วนี้ ก็ถูกครับ เพราะแลกกับแบต 8 ชั่วโมงถือว่าคุ้มมากครับ และเบามากใน laptop จอ 17" เอาเป็นว่าแบกไปไหนมาไหนได้สบายพอๆกับ พวกจอ 15" ปกติ

ข้อสังเกต
    1. ราคาเครื่องมาตรฐานคิดเป็นเงินไทยที่ 35 บาท/$ ประมาณ 97,000 บาท
    2. CPU น่าจะเป็น T9550 มั้ง เพิ่มเป็น T9800 ได้(+ $300 )
    3. RAM 4 GB @ 1066 MHz ห่วยจัง ไม่ยอมใช้ 1333 MHz สงสัยจะแพง เพิ่มเป็น 8 GB ( + $1200 แพงมากๆ )
    4. Harddisk 320GB Serial ATA Drive @ 5400 rpm ไม่ใช้ 500 GB เสียดายจัง
    5. 17" + high-resolution 1920x1200 pixel LED-backlit display อันนี้ดีมากครับ
    6. VGA 9400M + 9600M น่าจะใช้ 9650M ไม่ก็ 9700M ไปเลย สงสัยกลัวร้อน ไม่ก็ใช้ของที่มีใน stock เดิม
    7. แบตของได้ 8 ชม! ถ้าใช้ 9400M อยู่ได้ 7 ชม. ถ้าใช้ 9600M

http://store.apple.com/us/configure/...mco=MzA3MTE3NA
    Last edited by Soul_Master; 7 Jan 2009, 12:44:30.

แพงอยู่แล้วครับ ปกติเลย

สุดๆ
    Last edited by tanwatana; 7 Jan 2009, 11:08:28.

Comment

แพง+ขายหน้าตา ( Design ) +OS จ้า

Comment

ซื้อมาแล้วเอามาเล่นเกมในตลาดไม่ได้ จะซื้อทำไมง่ะ

เข้าใจว่าของ mac ก็มีนะ แต่...

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
          ซื้อมาแล้วเอามาเล่นเกมในตลาดไม่ได้ จะซื้อทำไมง่ะ

เข้าใจว่าของ mac ก็มีนะ แต่...
          เค้าไม่ได้ทำมาเจาะตลาดเกมครับ
          เอาไว้ทำงานการ์ดจอแค่นี้เหลือเฟือครับ

Comment

เล่นเกมส์ได้ครับ ใช้ bootcamp

Comment

แพงเพราะบอร์ด ใช้วัสดุคุณภาพสูง เพื่อระบายความร้อนได้ดีอ่ะครับพี่น้อง

เพราะว่า Mac นิยมออกแบบบอดี้ เล็ก ๆ เพราะความสวยงามอ่ะครับ

Comment

ใช้เพื่อทำงานคุ้มค่ามากมาย + หน้าตาจะดีขึ้นอีก 200%

Comment

ผมไม่แน่ใจเรื่องความร้อนนะ รุ่นก่อนยังมีปัญหาความร้อนอยู่เลย แต่ถ้าเอาไปมหาลัย แล้วเอาไปเล่นนี้ คนคงนึกว่าย้ายบ้านมาแน่เลย 17" 3kg เจ๋งจริง!

Comment

จอ 17" หนัก3kgเอง
                    หนักพอๆกับคอม 15.4" ผมเลยหงะ

Comment

ผมถือว่ามันไม่แพงหรอกนะครับ
                      ถ้าคุณคิดค่าเทคโนโลยี และวัสดุอย่างดีที่เค้าใ้ช้ทำเครื่องด้วย

( แต่เหมือนเคยได้ยินมาว่า Mac Air เปราะ )

Comment

แพงเพราะมันเป็นMAC

ล้อเล่น... ลองดูพวกวัสดุที่ใช้ซิครับ แล้วก็OSด้วย ซื้อทีได้ดี(?)ครบชุดแบบนี้ ราคาขนาดนี้ถือว่าปกติล่ะ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                          แพงเพราะมันเป็นMAC

ล้อเล่น... ลองดูพวกวัสดุที่ใช้ซิครับ แล้วก็OSด้วย ซื้อทีได้ดี(?)ครบชุดแบบนี้ ราคาขนาดนี้ถือว่าปกติล่ะ
                          ผมว่าถ้าไม่ดูที่วัสดุกับจอ อย่างอื่นก็ไม่คุ้มครับ เทียบกับเงินที่เสียไป ได้เครื่อง spec ประมาณ 70-80k อีก 20k เป็นความแบรนด์ Apple พอซื้อเสร็จสงสัยต้องไปซื้อประกันเพิ่มอีกบานครับ เครื่องขนาดนี้ เหมือนบังคับซื้อไปในตัวอีก 8,500 บาท อย่างต่ำ คุ้มไหมนี้?

Comment

ของเล่นคนรวยอีกแล้ว

ใช้ NB ธรรมดาๆ ต่อไป

Comment

คนจนๆอย่างผมก็ใช้ S42 ไป เหอะๆ
                              คุณภาพสู้ไม่ได้แต่สเปกแรงกว่า อิอิ

Comment

Working...
                              X