overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: ช่วยชี้ทางDSLRหน่อยครับ

OverclockZone Member Z1's Avatar

Default ช่วยชี้ทางDSLRหน่อยครับ

จะซื้อกล้อง DSLR สักตัวในงบ 25000 เกินงบได้นิดหน่อย+1500-2000 มือ1นะครับ
    เเล้วถ้าจะเล่นมือ2ในราคาประมาณนี้ จะเล่นตัวไหนดีครับ(มือ2ก็คงหาในเวปOczไม่ก็FFนี่เเหละ)
    ขอเเบบเอามาเเล้วใช้ได้เลยไม่ต้องยุ่งยากเรื่อง Lens มากมายเพราะคงต้องศึกษาการใช้ไปสักพัก

ขอบคุณเหล่าเทพล่วงหน้า

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

มือ1ก็Canon EOS450Dครับ สองหมื่นห้าอาจมีทอน แล้วบบที่เหลือเก็บไว้ให้พวกฟิลเตอร์ กระเป๋า ขาตั้ง ชุดทำความสะอาด

มือ2ก็อาจจะได้40Dแต่ยากหน่อย อาจจะได้แค่Body แต่ก็จะได้Bodyที่ดูดีกว่า450Dพอสมควร ฟังชั่นก็ดีกว่า ลองหาดูครับ แต่ถ้าไม่เคยจับDSLRมาก่อน แนะนำให้ซื้อมือ1ประกัน0 จะอุ่นใจที่สุดครับ

OverclockZone Member Z1's Avatar

ถ้า40Dมือ2งบมันจะบานไปเยอะรึเปล่าครับ

+-+

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by Z1 View Post
    ถ้า40Dมือ2งบมันจะบานไปเยอะรึเปล่าครับ
    40D มือ 2 ราคาก็ 3 หมื่นต้น ๆ แล้วแหละครับ (รวมเลนน์) ถ้า 2 หมื่นปลาย ๆ คงได้แต่บอดี้แน่ ๆ ตระกูลXXD ราคาไม่ค่อยลงเท่าไร ถ้าเทียบกะมือ 1 นะ อย่าไปเทียบรุ่นกะใหม่ ๆ ให้เทียบราคามือ 1 ที่ขายกะมือ อีกอย่างคนปล่อยน้อยครับ ส่วนใหญ่จะปล่อยขายเพราะหันไปเล่น 5D กัน โดยส่วนตัวแล้วคงไม่อัพไปเล่น ถ้าจะอัพอีกทีคงไปตระกูล Ds เลย ตอนนี้นี้กำลังดู Mark I Ds อยู่ครับ เทพเก่าฟูเฟรม ที่ยังเก๋าไม่เปลี่ยนแปลลง
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 7 Jan 2009 at 16:32:34.

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

ไม่ยุ่งยากเรื่องเลนส์มากมาย - เล่น dslr คงลำบากครับ ถ้าอยากได้ภาพสมใจอยาก บางทีก็ต้องเลือกเลนส์ที่ซูมได้แค่ช่วงสั้นๆหรือ prime (ระยะเดียว)

ถ้าจะเลือกเล่นพวก all in one อย่าง 18-200 เฉพาะเลนส์ก็เกือบ 2 หมื่นอยู่ แถมภาพที่ได้อาจจะไม่ถูกใจด้วยสิ

ไม่งั้นก็อาจจะมีทางเลือกคือเล่น 450d + 18-55 ราคา 2 หมื่นต้น (ถ้าไปเล่น 450d + 18-200 อาจจะเจอเกือบ 4 หมื่นได้) หรือไม่ก็ d80 ที่มี 18-135 มาเป็น kit ราคาเกือบ 3 หมื่น (ประกันร้านรึเปล่าไม่แน่ใจ)

ลองเชคราคาดูครับ เหมือนจะเห็นกระทู้ราคากล้องอยู่

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้คิดไม่ตกระหว่าง 450D กับ D60 อันนึงก็สมจริงอีกอันก็ให้สีสดเลือกไม่ถูก

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by Z1 View Post
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้คิดไม่ตกระหว่าง 450D กับ D60 อันนึงก็สมจริงอีกอันก็ให้สีสดเลือกไม่ถูก
    อันนี้เป็นข้อถกเถียงกันไม่จบครับ ระหว่างค่าย

การไปลองไปจับ ไปลูกไปคลำ และเล่นๆเนี่ยแหละครับดีที่สุด

Function ไหนที่เราจะใช้บ้าง?

สิ่งที่เหนือกว่า Function ก็คือ ความรู้ (ผมก็ไม่ได้รู้มากนะ)

แต่เพียงจะบอกว่า มีวคามรู้ = มี Function ไปในตัว

รู้มากเท่าไหร่ ก็เลือกของได้เหมาะกับตัว ยิ่ง Apply ได้มากขึ้น

แม้กระทั่งคนขายกล้องเอง (เกือบทุกคน) ยังให้คำตอบยากเลยครับ ว่า ชอบแบบไหน?

เหมือนคนเล่นกล้องฟิม์ม จะซื้อ ฟิล์มอะไรดี? สีแบบไหนดี?

Fuji Agfa Kodak ???

ด้วยความเป็นดิจิตอล มันปรับได้ง่ายมาก เพียงแค่กดปุ่ม

ผมมี Blog นึง สำหรับผู้สนใจจะซื้อกล้อง

http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...enthai&group=4

เจ้าของบล็อก อาจจะเขียนศัพท์เข้าใจยากไปหน่อย แต่ความรู้เยอะดีครับผม

แต่ก็อย่าไปฟังไอ้ตรงที่เค้าพูดข้อดีของ Olympus มากเกินไปจนเทใจให้หมดเลยล่ะ

แต่ถ้าชอบยี่ห้อนั้น ก็ไม่เป็นไร

ทุกยี่ห้อ มันมีข้อดีของมันครับ

เลนส์ที่เขาว่าดีที่สุดในโลก ที่อยู่นอกโลกอย่าง Carl Zeiss ??

มันไม่ได้แปลว่าดีสำหรับเรานะ มันแปลว่า Performance มันดี ไม่ได้แปลว่า เหมาะดี

อุปกรณ์ดี กับ อุปกรณ์เหมาะดี มันก็ต่างกันไปอีกนะครับ

OverclockZone Member spin 9's Avatar

ถ้าเริ่มต้น เพิ่งเริ่มเล่น และยังไม่แน่ใจว่าจะเล่นอย่างจริงจังมั้ย
    ก็ลอง Canon 450D หรือ 1000D ก่อนก็ได้ครับ อยู่ในงบอยู่แล้ว
    ใช้ง่าย หัดง่าย ของไม่จำเป็นต้องแพง ก็ศึกษาได้เหมือนกัน

OverclockZone Member spin 9's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    40D มือ 2 ราคาก็ 3 หมื่นต้น ๆ แล้วแหละครับ (รวมเลนน์) ถ้า 2 หมื่นปลาย ๆ คงได้แต่บอดี้แน่ ๆ ตระกูลXXD ราคาไม่ค่อยลงเท่าไร ถ้าเทียบกะมือ 1 นะ อย่าไปเทียบรุ่นกะใหม่ ๆ ให้เทียบราคามือ 1 ที่ขายกะมือ อีกอย่างคนปล่อยน้อยครับ ส่วนใหญ่จะปล่อยขายเพราะหันไปเล่น 5D กัน โดยส่วนตัวแล้วคงไม่อัพไปเล่น ถ้าจะอัพอีกทีคงไปตระกูล Ds เลย ตอนนี้นี้กำลังดู Mark I Ds อยู่ครับ เทพเก่าฟูเฟรม ที่ยังเก๋าไม่เปลี่ยนแปลลง
    อย่าไปเลย 1Ds Mark I น่ะ ... ถ้าเคยเล่นรุ่นใหม่ๆ แล้วกลับไปลองเนี่ย ขอบอกเลย ใช้ยากมาก
    ของมันเก่า 6 ปีกว่าแล้ว ถึงไฟล์จะยังเนี๊ยบอยู่ถึงทุกวันนี้ก็เหอะ
    แต่เอามาเทียบกัน สู้ 5D ไม่ได้แทบทุกอย่าง ทั้ง noise, ไดนามิค, ความเร็ว, ความละเอียด

น้าเคยใช้อยู่ 2-3 ที เลิก .. ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะ แต่มันตกรุ่นแล้ว เทคโนโลยีตอนนี้มันไปไกลกว่านั้นเยอะแล้ว

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by spin 9 View Post
    อย่าไปเลย 1Ds Mark I น่ะ ... ถ้าเคยเล่นรุ่นใหม่ๆ แล้วกลับไปลองเนี่ย ขอบอกเลย ใช้ยากมาก
    ของมันเก่า 6 ปีกว่าแล้ว ถึงไฟล์จะยังเนี๊ยบอยู่ถึงทุกวันนี้ก็เหอะ
    แต่เอามาเทียบกัน สู้ 5D ไม่ได้แทบทุกอย่าง ทั้ง noise, ไดนามิค, ความเร็ว, ความละเอียด

น้าเคยใช้อยู่ 2-3 ที เลิก .. ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะ แต่มันตกรุ่นแล้ว เทคโนโลยีตอนนี้มันไปไกลกว่านั้นเยอะแล้ว
    รับทราบครับน้า...งั้นคงเก็บค่าหนมซื้อ 5D Mrak II เลยดีก่า Thanks ครับ ถ้ารับงานถ่ายถ่ายได้ทุนอีกสักหน่อยก็คงได้ถอยครับน้า... ตอนนี้เก็บเลน์ได้เรื่อย ๆ ก่อน ^^"
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 7 Jan 2009 at 20:08:41.

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    อันนี้เป็นข้อถกเถียงกันไม่จบครับ ระหว่างค่าย

การไปลองไปจับ ไปลูกไปคลำ และเล่นๆเนี่ยแหละครับดีที่สุด

Function ไหนที่เราจะใช้บ้าง?

สิ่งที่เหนือกว่า Function ก็คือ ความรู้ (ผมก็ไม่ได้รู้มากนะ)

แต่เพียงจะบอกว่า มีวคามรู้ = มี Function ไปในตัว

รู้มากเท่าไหร่ ก็เลือกของได้เหมาะกับตัว ยิ่ง Apply ได้มากขึ้น

แม้กระทั่งคนขายกล้องเอง (เกือบทุกคน) ยังให้คำตอบยากเลยครับ ว่า ชอบแบบไหน?

เหมือนคนเล่นกล้องฟิม์ม จะซื้อ ฟิล์มอะไรดี? สีแบบไหนดี?

Fuji Agfa Kodak ???

ด้วยความเป็นดิจิตอล มันปรับได้ง่ายมาก เพียงแค่กดปุ่ม

ผมมี Blog นึง สำหรับผู้สนใจจะซื้อกล้อง

http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...enthai&group=4

เจ้าของบล็อก อาจจะเขียนศัพท์เข้าใจยากไปหน่อย แต่ความรู้เยอะดีครับผม

แต่ก็อย่าไปฟังไอ้ตรงที่เค้าพูดข้อดีของ Olympus มากเกินไปจนเทใจให้หมดเลยล่ะ

แต่ถ้าชอบยี่ห้อนั้น ก็ไม่เป็นไร

ทุกยี่ห้อ มันมีข้อดีของมันครับ

เลนส์ที่เขาว่าดีที่สุดในโลก ที่อยู่นอกโลกอย่าง Carl Zeiss ??

มันไม่ได้แปลว่าดีสำหรับเรานะ มันแปลว่า Performance มันดี ไม่ได้แปลว่า เหมาะดี

อุปกรณ์ดี กับ อุปกรณ์เหมาะดี มันก็ต่างกันไปอีกนะครับ
    อ่านเเล้วซึ้งเหมือนอ่านในหนังสือเขียนคอลั่มไหนผมจะตาไปอ่าน ขอบคุณครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

แง๊ว มาช้าไปป่าวหว่า
    แต่เ็ป็นผมจะให้ไปลองหา 40D มือ 2 มาครับ
    ราวๆ 24000 น่าจะพอมีคนปล่อย แล้วหาเลนส์ Kit ด้วยครับ 18-55IS ไม่น่าเกิน 3000 ครับ

สบายกว่าเยอะ ถ้าจะเอา 450D มือหนึ่งก็ไม่ว่ากันครับ

จริงๆ Nikon ก็น่าสนใจครับ งบราวๆนี้ลองไปมอง D80 ดูครับ น่าจะพอหาได้

Quote Originally Posted by OT View Post
    แง๊ว มาช้าไปป่าวหว่า
    แต่เ็ป็นผมจะให้ไปลองหา 40D มือ 2 มาครับ
    ราวๆ 24000 น่าจะพอมีคนปล่อย แล้วหาเลนส์ Kit ด้วยครับ 18-55IS ไม่น่าเกิน 3000 ครับ

สบายกว่าเยอะ ถ้าจะเอา 450D มือหนึ่งก็ไม่ว่ากันครับ

จริงๆ Nikon ก็น่าสนใจครับ งบราวๆนี้ลองไปมอง D80 ดูครับ น่าจะพอหาได้
    ยังไม่ได้ซื้อครับยังคิดไม่ตก ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks