Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ....คอมค้างบ่อยมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ....คอมค้างบ่อยมาก

คอมผมค้างบ่อยมาเลย

มันจะค้างตอนรันเข้าวินโดอ่ะครับ

ผมลงวินโดใหม่หลายรอบ

เปลี่ยนวินโดก็แล้วมานก็ยังเป็น

ขอบผู้รู้ช่วยบอกว่าเกิดจากสาเหตุอะไรและขอวิธีแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นครับ

สเปคเครื่องผม

CPU QUAD CORE 2.83 GHZ

RAM Corsair 4GB

Harddirsk 400GB

VGA 4870X2

Windows Vista SP1

Windowsผม Vista 64 bit นะครับ

Comment

มันอาจเกิดจากหลายสาเหตุนะครับ เอาแบบที่น่าจะเป็นไปได้นะ เพราะเครื่องของคุณ คงจะพึ่งประกอบมาไหม่งะ

1 ลองลงวินโดว์ไหม่ดูนะครับ เอาตัวที่ไม่ได้ปรับแต่งงะ

2 MB รุ้นอะไรครับ ลอง flash bios ไม่ดูก่อนนะครับ

3 เรื่องของความร้อน พัดลม cpu ว่าแน่นหรือป่าว

4 แรม ลองถอดออกบ่างลองสัก 2 กิก ดูก่อน

5 driver vga ลองโหลดมาลงไม่ดูครับ เพราะ ผมเคยเจอจอง asus driver มันลงแล้วค้างครับ

Comment

MB ASUS P5Q-E
        ครับ
        ส่วน Driver VGA ATI 8.12 ครับตัวล่าสุดเลย

Comment

ลองแรมตัวเดียวใส่ดู
          power เท่าไรครับ

Comment

ผมเคยเจอเหตุการ์ณนี้กับ riva tuner ครับ โหลดทาสไม่เสร็จค้างตลอด พอลบแล้วหาย แต่ต้องไปลบในเซฟโหมด ลำบากชะมัด ตอนนี้เลยไม่ได้ใช้ครับเล่นแบบเพียวๆ

Comment

คือมานค้างตอนที่ผมปิดเครื่องอ่ะครับแล้วพอมาเปิดใช้งานใหม่มานจะค้างแต่พอกดปุ่มrestepไปมานก็หายอ่ะครับไม่ค้างเลยไม่ว่าจะrestartกี่ครั้งก็ไม่เป็นแต่ที่พบคิดเล่นๆๆๆไปนานๆๆจะเปลี่ยนภาษาไม่ได้อ่ะครับ

Comment

power GIGABYTE ODIN GT 800 W ครับ

Comment

ความคิดผมนะครับ
                  ถ้ามั่นใจว่า hw ไม่มีปัญหา ผมว่าเป็นที่ window ครับ พยายามใช้ตัว original ที่ไม่ปับแต่งดีที่สุดครับ เพราะ ตัวปรับแต่งมีบางตัวที่ไม่เข้ากัน hw จิงๆๆครับ

Comment

ลองไม่เสียบCD-ROMดูครับ ของผมก็เป็น ครั้ง2ครั้งค้างที1หรือหลายทีค่อยมาค้าง เวลาจะค้างไฟCD-ROMจะติดแว้บนึงแล้วค้างต้องกดรีเซ็ตอย่างเดียว(กดพาวเวอร์ไม่มีผลต้องกดค้างจนดับเอง) กับตัวอื่นไม่เคยค้าง(XP,7ubuntu) เป็นกับVista64อย่่างเดียวเลย คาดว่าน่าจะเป็นที่เฟิมแวร์ของSataเอง ตอนนี้ที่แก้คือตั้งSATA mode เป็น non-RAID ก็ไม่ค้างอีกเลย(ตอนแรกตั้งเป็นAHCI)

Comment

จอบคุณมากครับเดียวผมจะลองดู

ถ้ายังไงจะมารายงานให้ฟังนะครับ

Comment

Working...
                      X