Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไอพีชนกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไอพีชนกัน

ผมเปิดร้าน อินเตอร์เน็ตอยู่ครับ ไมมีเซิพแยกเนต อยู่ดีๆ เครื่องมันก็ฟ้องว่า ไอพีชนกัน

(วินโด้ซีสเต็มเออเร่อ อะไรสักอย่าง) ทั้งๆที่ แต่ละเครื่อง ก็ไล่เรียงชื่อ และ ไอพี คนละอัน

(ฟิกไอพี) หลังจาก ฟ้องไอพีชนกันแล้ว บางเครื่อง จะเปิดไม่ได้ คือเปิดแล้ว หน้าจอจะว่างเปล่า

เดสท็อปโล่งๆ เหมือนโดนไวรัส (ใช้Deep Freeze อยู่) เมื่อก่อนก็เคยเป็น หน้าเดสท็อปโล่งๆ

โกสใหม่ก็หาย แต่วันนี้ ดันมีฟ้องไอพีชนกัน ทั้งๆที่มันไม่มีชน แล้ว เปิดอีกทีหน้าเดสท็อปก็โล่ง

ตั้งแต่ ทำร้านมาพึ่งจะเคยเจอ โทรถามเพื่อน และ พี่ แล้ว ต่างก็บอกว่า ไม่เคยเจอ

รบกวนผู้รู้ทุกท่าน ช่วยบอกผมทีครับ ว่าเป็นเป็นอะไร ถ้าเป็นไวรัส ทั้งๆที่ล็อกทุกไดร์แล้ว ก็ยังติดไวรัส

อีกนิครับ
    วิธีแก้ต้องทำยังไงครับ ขอบคุณมากครับ

อย่างแรกเลยลอง ลงwindow ใหม่ เป็นแบบ original นะ

Comment

เคยเจออาการนี้เหมือนกัน กับ hd guard ครับ
      ให้ปลดล็อคโปรแกรมแช่ก่อน แล้ว auto ip ให้เครื่องหา ip เองครับ (ทุกเครื่องเลย ทำต้องไม่มีลูกค้าน้า)

แต่มีอยู่เคสหนึ่ง lan เสียครับ
      บอร์ด m2n
      ลองใส่แลนแยกใช้ได้แฮะ

เลยได้ส่งบอร์ดเคลมครับ
      อาการของท่านที่เป็น มันชนกันกี่เครื่องครับ
      ถ้าเปิดพร้อมกันหมด มันซ้ำที่เครื่องเดิมหรือเปล่า

ใจเย็นๆค่อยเช็คให้ละเอียดครับ ถ้าไม่ software ก็ hardware เนี่ยแหละ

Comment

ไอพีชนกัน7-8เครื่อง แต่ละเครื่อง ไม่มีซ้ำแน่นอนครับ เช็คแล้ว

เวลาผมโกสเสร็จ ก่อนจะเปิดเครื่องมาฟิกไอพี จะถอดแลนทุกครั้งครับ

เฮ้อ กลุ้มๆ ตอนี้ก็เป็นอีก2เครื่อง หน้าเดสท็อปก็หายอีก2 เซ็งมาก

พรุ้งนี้จะลอง หาแผ่นวินโด้ใหม่มาลงดูครับ

ใครที่เคยเจอแล้วมีวิธีแก้ บอกผมทีครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

เดสท็อปหาย แก้ได้แล้ว แต่ ไอพีชนกันทั้งๆที่มันไม่ชน ยัง งง อยู่ครับ

อ้อ เดสท็อป ดูจากนี่ครับ แหะๆ http://xchange.teenee.com/index.php?...4&#entry112814

Comment

เคยเป็น ผมเเก้มั่วๆโดยเลือกใส่ไอพีที่ไม่ชนกะอันอื่น ก็จะกลับมาใช้ได้ นานๆจะเป็นที เพราะปกติ คอมที่ร้านผมก็ auto ip อยู่เเล้ว
            Last edited by heroin; 3 Mar 2010, 09:32:16.

Comment

ดัน รอผู้รู้ครับ ไอพี และ ชื่อคอม ผมตั้งกับมือ คนละชื่อ คนละ ไอพีแน่นนอน ครับ เช็คแล้ว แต่มันก็

ยังชนกันอยู่ ตอนแรก แก้ด้วยการ โกสใหม่เลย แล้วเปลี่ยนไอพีเรียงตามเลขเครื่อง แต่วันนี้ มันก็ชนอีกแล้ว

งง แฮะ ช่วยทีนะครับ

Comment

ให้แก้ชื่อเครื่องและฟิกไอพีครับ กรณีที่เครื่องโกสกันมา มันจะมาทั้งหมดเพราะผมก็โกส ชื่อเครื่องมันจะเหมือนกัน ดังนั้นให้เปลี่ยนทั้งไอพีและชื่อเครื่องครับ คลิกขวาที่ MYcomputer > properties > computer name > change เปลี่ยนชื่อแล้วรีสตาร์ท หายครับ ลองดู

Comment

Working...
                X