Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแก้ปัญหา HW

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแก้ปัญหา HW

คือผมสงสัยปัญหาคอมผม คือ มี HDD SATA 1 ตัว IDE 1 ตัว DVD-RW 1 ตัว คือปัญหาเกิดที่ว่า ทำไำมตอนต่อ DVD-RW มันไม่เห็น HDD IDE แต่ถ้าไม่ต่อก็จะเห็น HDD IDE
    ผมเลยซื้อหัวแปลงจาก IDE เป็น SATA ก็ยังไม่ติด ไม่ทราบว่าเพราะอะไรเหรอคับ ใครมีทางแก้ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

ลองเซ็ตจัมเปอดูหรือยังครับ slave กับ master อ่ะ

Comment

Originally posted by ARES View Post
      ลองเซ็ตจัมเปอดูหรือยังครับ slave กับ master อ่ะ
      ตามนี้
      แล้วอย่าลืมไปเซ็ทหา HDD ใน Bios ด้วยล่ะ เพราะบางทีมันจะไม่เจอต้องไปดีเทคมันก่อน
      คิดว่าบอร์ดของท่านน่าจะมี IDE แค่ 1port จึงต้องต่อ HDD กับ DVD โดยใช้สายเดียวกันจึงจำเป็นที่จะต้องเซ็ท Master และ Slave

Comment

Working...
      X