overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: ช่วยวิเคราะห์อาการทีครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยวิเคราะห์อาการทีครับ

สวัสดีครับ

รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยวิเคราะห์สาเหตุหน่อยครับว่ามาจากตรงไหน เมื่อวานนี้ผมเล่นเกมอยู่ดีๆ หน้าจอก็ดับและค้างไป ด้านล่างเป็นสิ่งที่ผมได้ลองทำหลังจากเกิดปัญหาครับ

1. ผมลองกดปุ่ม reset ดูปรากฏว่าเครื่องคอมพยายามบูตตัวเองอยู่แต่ไม่สำเร็จ (ไม่มีเสียงดังตี๊ดๆ จากเครื่องครับ)

2. จากนั้นผมลองเปิดฝาออกมาแล้วลองเปิดเครื่องใหม่ พัดลมระบายอากาศ 2 ตัวหมุนครับ แต่พัดลม cpu เหมือนจะพยายามหมุนแล้วก็ไฟก็ดับไป จากนั้นเครื่องก็พยายาม boot ต่อวนแบบนี้ไปเรื่อยๆ (ไฟ power กับพัดลมระบายอากาศ ดับๆ ติดๆ ไปเรื่อยๆ)

3. ลองขยับแรมกับการ์ดจอดู ก็อาการเหมือนเดิมครับ

4. ลองเอา PSU ไปเปิดเครื่องคอมเครื่องเก่า ก็เปิดติดครับใช้งานได้ครับ (เสียบแค่สาย 24 pin ครับ กะฮาร์ดดิส)

รายละเอียดเครื่องผมครับ
    Mainboard Gigabyte (จำชื่อรุ่นไม่ได้ครับ เดี๋ยวกลับบ้านจะไปดูอีกที)
    Intel core 2 duo 6300
    Geforce 8600GT
    RAM Kingston 2 GB
    PSU enermax 460w

คอมเครื่องนี้ผมประกอบเองครับ ตัว PSU เคยไปเคลมมาครั้งนึง รู้สึกว่าจะฟิวส์ขาด ส่วนที่เหลือเท่าที่ใช้งานมาไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ

อยากสอบถามว่ามีโอกาสที่ส่วนไหนจะเสียหายบ้างครับ ตอนนี้กำลังคิดว่าไม่เป็นที่ MB ก็ CPU

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ตามสูตรก็ต้อง ขัดแรม และ เคลียใบออสครับ

ที่ว่าเสียงดังตี๊ด นี่ดังเป็นจังหวะแบบไหนครับ ช่วยสังเกตด้วย

สั้น สลับ ยา่ว หรือว่ายังไง เสียงพวกนี้บอกอาการผิดปกติของเครื่องเราได้นะครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

vga / cpu / hdd ตามลำดับเลยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเ้ห็นครับ

เมื่อคืนวาน ผมลอง reset CMOS โดยการถอดถ่านออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ปรากฏว่าสามารถเปิดเครื่องได้ครับ หลังจากนั้นก็ลองเล่นเนตและลองเปิดโปรแกรมต่างๆดู จากนั้นเปิดเครื่องทิ้งไว้ (ประมาณ 20 นาที) สุดท้ายลองเปิดเจ้าเกมที่วันนั้นเล่นดู เล่นไปซักพักเกิดอาการค้างเหมือนเดิมครับ แล้วก็กลับเข้าไปเจอกับปัญหาอย่างที่เจอตอนแรกใหม่ =.="

จากนั้นผมก็ลอง reset CMOS อีกครั้งปรากฏว่าครั้งนี้การ์ดจอท่าทางจะไปจริงๆ แล้วครับ คือเปิดมาแล้วจอมอนิเตอร์ไม่แสดงภาำพ (ไฟแสดงสถานะของมอนิเตอร์กระพริบๆ ตลอดเวลา) แล้วก็ลองไปขยับๆ สายมอนิเตอร์ดู ก็ยังใช้งานไม่ได้ครับ ลองกด Numlock ที่คีบอร์ดไฟก็ไม่ติดครับ -*-

จากนั้นผมก็ลองถอดการ์ดจอออกแล้วเปิดดู ปรากฏว่ากด Numlock ได้ครับ
    สุดท้ายลองเสียบการ์ดจอเข้าไปใหม่แล้วเปิดดู ก็กลับไปเป็นแบบอาการก่อนหน้า (จอไม่แสดง กด Numlock ไม่ติด) แล้วก็ยังเกิดอาการไม่ตาดฝันเกิดขึ้นตามมาอีกอันคือ PSU ฟิวส์ขาดครับ แสงและเสียงตอน PSU ฟิวส์ขาดที่เห็นจะๆ มากะตายังติดตราตรึงใจอยู่ -*-

งานนี้สงสัยต้องไปพาไปหาหมอผ่าตัดเปลี่ยนอวัยวะใหม่หลายชิ้นแล้วมั้งครับ T^T (เคลมยกเซต) สมมติฐานเบื้องต้นตอนนี้คิดว่าคงเป็นที่
    1. VGA เป็นสาเหตุหลักแน่นอนแล้ว (เพราะดูเหมือนปัญหาจะเกิดขึ้นจากการเล่นเกม)
    2. CPU หรือ MB อาจจะช๊อตและทำงานผิดพลาด (โชคร้ายหน่อยอาจจะโดน 2 เด้ง -*-)
    3. PSU (อันนี้ต้องพาไปหาหมอชัวร์ -.-") ผมไม่แน่ใจว่าใช้ไปนานๆ มันเสื่อมสภาพหรือเปล่า
    4. OS ครับ (อันนี้อาจจะคิดไปเอง) ก่อนหน้านี้เคยใช้ Windows XP มาประมาณ 6 เดือนก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่หลังจากใช้ Vista แล้ว PSU เคยฟิวส์ขาดไปรอบนึง และมีอาการเครื่องค้างตอนเล่นเกมประปราย แต่ก็ไม่รุนแรงแบบคราวนี้

PS. ผมใช้ MB รุ่นนี้ครับ http://www.gigabyte.com.tw/Products/...ProductID=2740
    ส่วนเกมที่เล่นแล้วค้างเท่าที่จำได้นี่มี Spore กับ Rohan ครับ

ยังไงคิดว่าสุดสัปดาห์นี้จะไปให้ร้านที่พันทิพย์ดูให้ครับ ไม่ทราบว่ามีร้านไหนที่ไว้ใจได้แนะนำกันหรือเปล่าครับ ดูเหมือนจะเกินกำลังกับความรู้อันน้อยนิดของผมแล้วครับ >..<

ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks