Announcement

Collapse
No announcement yet.

NoteBook ดีๆ เครื่องเดียว ดีกว่า ธรรมดาหลายเครื่อง หรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NoteBook ดีๆ เครื่องเดียว ดีกว่า ธรรมดาหลายเครื่อง หรือเปล่า

คือเกิดสงสัยขึ้นมา

ตัวเราเอง ทำงาน วิศวะ คุมหน้างาน (ไม่ใช่พวกทำงานอยุ๋ office) มักต้องย้ายที่อยุ๋ ไปเรื่อยๆ แล้วแต่ประมูลงานได้ที่ไหน ได้ไหน ก็ไปทำนั้น กลางป่า กลางดิย ในเมือง ไปหมด 3 จังหวัดชายแดน ยังไป

ทำงานปกติ พร้อมกัน 2 แห่ง (คือ ประจำ 1 ที่ ดูเองหมด อีกที่ อาจต้องไปช่วยเวลามีปัญหา) 1 แห่งเสร้จ 6 เดือน - 20 เดือน

เพราะงั้นเลิกพูดถึง ซื้อ Pc เช่าบ้านอยุ่ ขอ ADSL ได้เลย

เมื่อจบใหม่ๆ ก็ ยังใช้ PC เป้นปกติ กะพา notebook Acer ธรรมดา ช้าๆ ถูกๆ

แล้วเมื่อ 1ปีกว่าๆ ที่ผ่านมา ก็เริ่มหันมาใช้ notebook แทน Pc เพราะ เล้กกว่า สะดวก ดีกว่าพาไปไหนมาไหน ได้

ก็พอจะรุ็เหมือน สมัย ตอนPc มาใหม่ๆ ไงมันก็เสียได้ อาจไม่ได้ใช้ ต้องยอมรับ ทุกอย่างมันก็เสียได้หมดแหละ ตุ้เย็น ทีวี เสีย เราก็ ซ่อมเองไม่ได้เหมือนกัน

แต่ pc เสีย ยังพอซ่อมเอง เปลี่ยนอะไหล่บ้างชิ้นเองได้ ใช่มะ ถูกกว่าด้วย

แต่เท่าที่ได้ใช้ มาอย่าง S41(ไม่ได้จะ โฆษณานะ) ก็ ปี นิดๆ ล่ะ ยังไม่เคยเสียเลยแม้แต่หนเดียว เปปิด เหมือน PC ทุกอย่าง คือ เปิด ดูดbit แถบไม่ได้ ปิด กลางคืนกะ เปิดเพลง (เพราะเป้นพวก ฟังเพลงเวลานอน) แต่ ต่อลำโพงนอกเอานะ

แล้วก็ ตัว Vaio FE47F ก็ไว้ใช้ทำงาน คือไปเลือกซื้อมาเอง บริษัท ออกให้ เอามาไว้ทำงานโดยเฉพาะ (ออกเองอีกนิดนึงด้วย) ที่ซื้อมาเพราะกลัว s41 เสีย จะไม่มีทำงาน เพราะ ถ้าถึงเวลาใช้เกิดใช้ไม่ไ่ด้นี้ อาจดวงซวย เสียหายหนัก ถึง ตกงานได้เลย เพราะใช้กับเรื่อง สำคัญมากๆ ส่ง แบบ ไป แอบฟรูบ ทำ as-build เสนอราคา พิมเอกสาร ราชการ เงี้ย
    เปิดน้อยกว่า s41 มาก ใช้อย่างดี เพราะเงินคนอื่นเขา ไม่อยากให้มันเสียด้วย

แล้วก็ยังมี Pc ซึ่ง มักจะไว้ที่ office ที่ใน ไซค์งาน นานๆ ย้ายที่ (ส่วนใหญ่ ให้คนอื่นใช้) แต่มันถือเป้นของเรา ก็แรงๆ ทั่วไป ไม่เคยงอแง (ยกเว้น ติดไวรัส (บ่อยมากๆ)) ถึงจะเปิดน้อยกว่าเยอะ

ทั้ง 3 เครื่องนั้น รวมๆ ราคา ตอนที่ซื้อมานะ ก็ แสน นิดๆ แล้ว

เข้าประเด็น ดีกว่า (เหอๆ พึ่งเข้า)

ก็อย่างที่เห้น มี คอม 3 เครื่อง แต่คนใช้งานจริงๆ คนเดียว ( บวกอีก ครึ่งคนก็ได้ พวกพลอยมาใช้ก็พอมี)

กับ ยอมเสี่ยง เอาเงิน 1 แสน ไปซื้อ โน้ตบุค ตัวแรงสุดๆ ไปเลย น่าจะดีกว่าไหม?

เพราะเท่าที่ใช้งานมา หรือจะเรียกว่า โชคดี ผิดปกติ? มันก็ไม่เคยเสียอะไรเลย มีก็ เจ้า s41 นี้แหละ DVD ดื้อ เรื่องมากเหลือเกิน

จะ PC มันก็ เสียได้ ความเสี่ยง ที่ต้องรับ มันก็มีพอๆกัน

คือเรา ก็ พอมีความรู้คอม แค่ระดับทั่วไปนะ ลง window / programe / game เองได้ หมด เชค อะไรเสีย pc นะ พอได้

แต่ Oc เรื่อง hardware หรือ driver พวกเนี้ยไม่ได้รุ้อะไรละเอียดหรอก รุ็แค่ลงได้ ดูดีขึ้น แค่นั้น

ถ้าจะซื้อ notebook เทพๆ ตัวเดียว มาไว้ใช้งาน ไปเลยดีกว่าไหม โดยกะว่า มันเสีย ก็คงไม่นาน ไม่เกิน 3-7 วัน ไรเนี้ย พอจะเป็นไปได้เปล่า

ผมเห็นด้วยนะครับ กับการรวบทุกอย่างให้เหลืออย่างเดียว
    แม้ชีวิตวัยทำงานผม อาจจะไมไ่ด้เหมือนคุณมาก เพราะไม่ได้ไปซต์งานบ่อยๆ
    แต่ก็มีโอกาสได้นำ NB ตัวโปรดพกไปไหนมาไหนด้วยประจำๆ ( ชอบเอาไปเล่น Melty Blood กับเพื่อน )

ส่วนความปลอดภัยของข้อมูล ผมเลือกที่จะแบคอัพ HDD External เอา
    ผมใช้ชีวิตกับ NB ของผมตัวเก่ามาได้ 4 ปี แล้ว ( Compaq Pressrio 1000 ) จนเสียไป
    แล้วได้เปลี่ยนตัวใหม่เป็น Fujitsu L1010 จริงๆผมยังมีอีกเครื่องคือ EEE PC 4G ที่เคยซื้อมา
    เพราะว่าขี้เกียจแบก NB ตัวเก่าที่หนักแสนหนักไปไหนมาไหน แทบหลังหัก แต่พอมี NB ตัวใหม่
    ซึ่งเทียบแล้ว เบากว่าเดิม เกือบกิโล เจ้า EEE ก็เลยไม่ได้ใช้เลย. . ต้องเอากลับไปที่บ้าน

นั่นทำให้ผมรู้สึกครับ บ้านผมพอมีฐานะก็จริง แต่ตัวผมไม่ได้ร่ำรวย ( ออกจากบ้านก็เลี้ยงตัวเองแล้ว )
    รู้สึกว่ามันฟุ่มเฟือยอย่างบอกไม่ถูก. . ตอนนี้มี LCD TV ตัวนึง ขนาด 20 นิ้ว ก็นั่งคิดครับว่า
    มันเล็กจัง ทำไมไม่เอาจอใหญ่ซัก 32 นิ้วไปเลย เพราะตอนนั้นมัวแต่คิดว่าจะเอาแบบถูกๆไว้ก่อน
    ( แต่ก็เลือก Sony ที่ค่อนข้างมั่นใจในแบนด์พอสมควร ) การใ้ช้งานของผมก็เน้นความรู้สึกรีแร๊ก
    สบายๆ ก็น่าจะเอาอันที่ไม่เล็กจิ๊วแบบนี้
    ดังนั้นความคิดประมาณว่า เสียน้อยเสียยาก มันเลยขึ้นมาครับ ผมมีบทเรียนมาจากที่บ้าน
    ชอบเก็บของเสียๆไว้ กลายเป็นขยะมากมาย เพราะซื้อมาแล้วไม่ใช้บ้าง ซื้อของไม่ดีเพราะถูกบ้าง

ได้ของดีๆ ในราคาีที่สมควรมาครอบครอง มันเป็นความคิดของคนสมัยใหม่ครับ น้อยๆเล็กๆแต่มากคุณภาพ
    สนับสนุนความคิดนี้ครับ ^^ b

NB เทพๆเนี่ย มันต้องเทพทั้งสเปคและก็คุณภาพด้วยนะครับถึงจะดี

Comment

ผมก็เป็นวิศวกรโยธาครับ รู้อยู่แล้ว งานบากบั่นแค่ไหน ถ้าให้แนะนำนะครับ ซื้อของDellซิครับ มันทนจริงๆ อันนี้ไม่ได้จะโม้อะไรเลย แต่ที่มั่นใจคือ มันประกันแม้กระทั้ง เราถือแล้วเครื่องตกจอแตก เคสแตก มันก็เปลี่ยนให้ฟรีครับ ถ้าอยู่ในประกัน อีกทั้งตัวเครื่องก็แข็งแรงดีทนทาน น้ำหนักก็ทั่วไปนะ ไม่ถือว่าหนักมากครับ ลองพิจารณาดูแล้วกันคับ

Comment

ออกไซดืงานบ่อยใช้ DELL โลด เสียที่ไหน มีช่างไปซ่อมที่นั่นแหละ

Comment

รวมเป็นเครื่องเดียวเถอะครับ
          ถ้าสมบุกสมบันก็Dellซิครับ มีOn-Site Serviceด้วยนะ แถมเครื่องเค้าก็ถึกทนอยู่แล้วด้วย

Comment

ซ้ำ...
            Last edited by Beaver_XT; 7 Jan 2009, 23:21:53.

Comment

หืมมม มันก็จริง นะ ปกติ ตอนนี้ ก็ พก Ex-Hdd อยุ๋ละ คอมเดี๋ยวนี้ก็ไม่ถึงกับหายากอะไรมาก เสียแบบช่วยไม่ได้จริงๆ ก็ไปหาร้านทำ ห่วงแค่ว่า จะไม่เจอ กรณีแบบ เสียไม่ได้ใช้เป้นเดือนๆ นะ

จริงๆเรื่อง น้ำหนักไม่มีปัญหาหรอก อ่างดีกะ พกออกจากห้องใส่รถ หิ้วไป หน้าไซ รวมแล้วไม่ถึง 100m หรอก จอใหญ่ ดีกว่าด้วย สบายตา

Dell เหรอ เพื่อนที่ใช้อยุ๋ มันก็ บอกทนดี ยังไม่มีปัญหาไรด้วย เหมือนกัน ดีไซค์ ไม่สนอยุ่ล่ะ ไม่ได้ อยุ่วัยเรียน ต้องห่วง ของแบกไปโชเอาหน้า

จริงๆ เล็ง dell กะ พวก Alienware นะ ไม่รุ็ไหนแพงกว่า

ใครรุ้รายละเอียด ตัวไหนน่าจะดี แต่เก็บตังใหม่ 5 เดือน น่าจะได้มั้ง ฮาา หรือ ไว้มีตังก่อน ค่อยว่ากันดีหว่า

แต่รุ็ไว้ก่อนกะดี ปีเป้าหมาย มันเก็บตังง่ายกว่านะ ถึงตอนนั้นจะซื้อ ค่อยหาที่ รุ่นปรับปรุง ใหม่กว่ากะได้นี้เนอะ

รุ่นอะไร ยังไงดีล่ะ? ทำลิ้งให้นิดก็ดี ให้ดี อธิบาย ละเอียด นิดนึงจะชอบคุณมาก

เพราะ พวกรหัส แบบ การ์ดจอ 9600GT กับ 8800GTX เปล่า(นี้ ยกตัวอย่างมั่วๆ อะนะ) ตกลงหลายเป้น 8800GTX ดีกว่า ซธงั้น 9600GT ตัวเลขรุ่นใหม่กว่า ก็เยอะอะไรเงี้ย เพราะไม่ไ้ด ชำนาญ เท่าไหร่

CPU อะไรพวกเนี้ยอีก โดนรหัสหลอกเอาบ่อย

แค่เรื่องงาน ก็ หัวฟูล่ะ

Comment

Originally posted by Violent View Post
                คือเกิดสงสัยขึ้นมา

ตัวเราเอง ทำงาน วิศวะ คุมหน้างาน (ไม่ใช่พวกทำงานอยุ๋ office) มักต้องย้ายที่อยุ๋ ไปเรื่อยๆ แล้วแต่ประมูลงานได้ที่ไหน ได้ไหน ก็ไปทำนั้น กลางป่า กลางดิย ในเมือง ไปหมด 3 จังหวัดชายแดน ยังไป

ทำงานปกติ พร้อมกัน 2 แห่ง (คือ ประจำ 1 ที่ ดูเองหมด อีกที่ อาจต้องไปช่วยเวลามีปัญหา) 1 แห่งเสร้จ 6 เดือน - 20 เดือน

เพราะงั้นเลิกพูดถึง ซื้อ Pc เช่าบ้านอยุ่ ขอ ADSL ได้เลย

เมื่อจบใหม่ๆ ก็ ยังใช้ PC เป้นปกติ กะพา notebook Acer ธรรมดา ช้าๆ ถูกๆ

แล้วเมื่อ 1ปีกว่าๆ ที่ผ่านมา ก็เริ่มหันมาใช้ notebook แทน Pc เพราะ เล้กกว่า สะดวก ดีกว่าพาไปไหนมาไหน ได้

ก็พอจะรุ็เหมือน สมัย ตอนPc มาใหม่ๆ ไงมันก็เสียได้ อาจไม่ได้ใช้ ต้องยอมรับ ทุกอย่างมันก็เสียได้หมดแหละ ตุ้เย็น ทีวี เสีย เราก็ ซ่อมเองไม่ได้เหมือนกัน

แต่ pc เสีย ยังพอซ่อมเอง เปลี่ยนอะไหล่บ้างชิ้นเองได้ ใช่มะ ถูกกว่าด้วย

แต่เท่าที่ได้ใช้ มาอย่าง S41(ไม่ได้จะ โฆษณานะ) ก็ ปี นิดๆ ล่ะ ยังไม่เคยเสียเลยแม้แต่หนเดียว เปปิด เหมือน PC ทุกอย่าง คือ เปิด ดูดbit แถบไม่ได้ ปิด กลางคืนกะ เปิดเพลง (เพราะเป้นพวก ฟังเพลงเวลานอน) แต่ ต่อลำโพงนอกเอานะ

แล้วก็ ตัว Vaio FE47F ก็ไว้ใช้ทำงาน คือไปเลือกซื้อมาเอง บริษัท ออกให้ เอามาไว้ทำงานโดยเฉพาะ (ออกเองอีกนิดนึงด้วย) ที่ซื้อมาเพราะกลัว s41 เสีย จะไม่มีทำงาน เพราะ ถ้าถึงเวลาใช้เกิดใช้ไม่ไ่ด้นี้ อาจดวงซวย เสียหายหนัก ถึง ตกงานได้เลย เพราะใช้กับเรื่อง สำคัญมากๆ ส่ง แบบ ไป แอบฟรูบ ทำ as-build เสนอราคา พิมเอกสาร ราชการ เงี้ย
                เปิดน้อยกว่า s41 มาก ใช้อย่างดี เพราะเงินคนอื่นเขา ไม่อยากให้มันเสียด้วย

แล้วก็ยังมี Pc ซึ่ง มักจะไว้ที่ office ที่ใน ไซค์งาน นานๆ ย้ายที่ (ส่วนใหญ่ ให้คนอื่นใช้) แต่มันถือเป้นของเรา ก็แรงๆ ทั่วไป ไม่เคยงอแง (ยกเว้น ติดไวรัส (บ่อยมากๆ)) ถึงจะเปิดน้อยกว่าเยอะ

ทั้ง 3 เครื่องนั้น รวมๆ ราคา ตอนที่ซื้อมานะ ก็ แสน นิดๆ แล้ว

เข้าประเด็น ดีกว่า (เหอๆ พึ่งเข้า)

ก็อย่างที่เห้น มี คอม 3 เครื่อง แต่คนใช้งานจริงๆ คนเดียว ( บวกอีก ครึ่งคนก็ได้ พวกพลอยมาใช้ก็พอมี)

กับ ยอมเสี่ยง เอาเงิน 1 แสน ไปซื้อ โน้ตบุค ตัวแรงสุดๆ ไปเลย น่าจะดีกว่าไหม?

เพราะเท่าที่ใช้งานมา หรือจะเรียกว่า โชคดี ผิดปกติ? มันก็ไม่เคยเสียอะไรเลย มีก็ เจ้า s41 นี้แหละ DVD ดื้อ เรื่องมากเหลือเกิน

จะ PC มันก็ เสียได้ ความเสี่ยง ที่ต้องรับ มันก็มีพอๆกัน

คือเรา ก็ พอมีความรู้คอม แค่ระดับทั่วไปนะ ลง window / programe / game เองได้ หมด เชค อะไรเสีย pc นะ พอได้

แต่ Oc เรื่อง hardware หรือ driver พวกเนี้ยไม่ได้รุ้อะไรละเอียดหรอก รุ็แค่ลงได้ ดูดีขึ้น แค่นั้น

ถ้าจะซื้อ notebook เทพๆ ตัวเดียว มาไว้ใช้งาน ไปเลยดีกว่าไหม โดยกะว่า มันเสีย ก็คงไม่นาน ไม่เกิน 3-7 วัน ไรเนี้ย พอจะเป็นไปได้เปล่า

s41 มีปัญหาเรื่องdvd ส่งเคลมเลยคับ

Comment

เครื่องเดียวดีๆ ไปเลย ดีกว่าครับ สนับสนุน

Comment

= = ผมก็คล้ายท่านนี้หล่ะ ใช้เครื่องเดียวดีกว่า หลายเครื่องปวดหัว

ปล.ดีดีไปเลย แพงหน่อย แต่คุ้มใช้งาน

Comment

ผมก็เชียร์เอาแจ่มๆเครื่องเดียวไปเลย

ถ้ามันเกิดพังขึ้นมาจริงๆ ก็แกะharddiskออกมา แล้วก็หาboxมาใส่ เอาไปเสียบเครื่องคนอื่นใช้ชั่วคราวก็จบละครับ อิอิ
                      พอหายเจ๊งค่อยเสียบกลับ

ส่วนalienwareนี่อย่าเอาเลยครับ เสียทีนี่กว่าจะได้กลับคงนาน แพงอีกด้วย มะคุ้มๆ ^_^

Comment

เรื่องเสปกเอามาปรึกษาที่นี่ก็ได้ครับ ผู้รู้เยอะดี
                        ส่วนถ้าเลือกมาทำงาน อย่าเลือกAlienwareเน้อ มันไม่มีศูนย์ที่เมืองไทย แล้วก็ไม่รู้DellจะCoverให้หรือเปล่า

Comment

เอาเครื่องเดียวดีๆ ดีกว่าครับ

แล้วเอาสามเครื่องมาขายถูกๆให้ผม 55

Comment

- -'

งั้นมาคุยเรื่อง เสปค ต่อ ใครพอจะแนะนำ หรือ สอนได้มั้งล่ะ รหัส อะไรหมายความว่าไง แล้วราคา เท่าไหร่ละเนี้ย

Comment

เรื่องรหัสของ CPU ถ้าเล่น Intel ก็ลองดูกระทู้นี้ก็ได้ครับ
                              http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=366410
                              แถวบนๆ เป็น Mobile CPU ปกติ ซึ่งรหัส T กับ P ทำเอาสับสนมากพอสมควร
                              เน้นพวกความเร็ว Clock FSB กับ L2 เยอะๆเข้าไว้จะดี
                              แต่แถวล่าง ในอีกภาพ จะเน้นรหัสที่ทำเอาผมงงมานานเช่นพวก SP SL L SU U
                              ก็งงมานานว่ามันคืออะไร เป็น Core 2 เหมือนกัน แต่ Clock ต่ำมาก
                              มักอยู่ใน NB เล็กๆและแพงหูฉีก ที่แท้มันเป็น แบบประหยัดไฟนี่เอง
                              ก็จะเหมาะกับการทำงานแบบพกพาไปไหนเป็นเวลานานๆ แบตอยู่ได้นาน 6 ชั่วโมง UP
                              Fujitsu เคยทำ 12 ชั่วโมงมาแล้ว ดูน่าสนใจมากมาย แต่ก็เจาะกลุ่มคนที่ไม่เน้นความแรง
                              แต่เน้นความคล่องตัว
                              เห็นคุณ thaixxxx เอามาเรียงให้ดู จากดีสุดลงไปต่ำสุด เป็นประโยชน์มากๆ
                              ส่วน VGA เหมือนคุณ Violent จะทราบอยู่แล้ว

สเป็คอื่นๆ ถ้า CPU แรงๆ มันมักจะประกอบส่วนผสมดีๆมาให้เองครับ
                              ไว้ไปเลือกแล้วหยิบมาให้ท่านๆผู้มากปัญญา iT ในบอร์ดช่วยพิจารณาก็ได้ครับ : D
                              Last edited by pattyna; 9 Jan 2009, 00:41:24.

Comment

Working...
                              X