Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกียวกับการใช้ไฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกียวกับการใช้ไฟ

คือ อยากทราบว่า lcd ส่วนใหญ่ ใช้ไฟประมาณกี่วัตต์อ่ะครับ ของผม เป็น wide /22นิ้วครับ
    แล้ว ลำโพง อ่ะใช้ไฟประมาณกี่วัต ผมใช้ jbl ที่รูปร่างมันคล้ายปลาหมึกอ่ะ ดูในคู่มือ มันบอกว่า 120 วัตต์ มันมากขนาดนั้นเลยเหรอ ไม่ทราบว่าเข้าใจผิดป่าว maximum power consumption 120 watts ตัวนี้ CREATURE
    Last edited by aeklak; 14 Apr 2010, 20:02:56.

แล้ว lcd 22นิ้วกับ crt 14 นิ้ว อย่างไหนกินไฟ มากกว่าอ่ะ

Comment

CRT กินมากกว่าครับ เพราะมันใช้เป็นแบบหลอดภาพ มันแปลงไฟบ้านจาก 220 โวล เป็นหมื่นโวลนะครับ

บ้านผมยังไงใช้ CRT Samsung 19 นิ้วแบน กินไฟอย่างเห็นได้ชัดเจน

LCD จะประหยัดกว่า จะดูว่ากินไฟกี่วัต ก็พลิกดูจากหลังเครื่องสิครับ มันมีบอกทุกรุ่น ทุกยี่ห้ออยู่แล้ว

ส่วนลำโพงที่กินไป 120 วัต ก็คงกินที subwoofer นั้นแหละครับ

Comment

ดูด้านหลังจอ แถวๆที่เสียบสายไฟ ดูว่าตัวเลขมันเขียนไว้กี่วัตต์ก็กินไฟเท่านั้นครับ

Comment

แล้ว ถ้าเราเปิดคอม แล้วเปิดลำโพง แต่ ในขณะไม่ได้ใช้งาน มันจะสิ้นเปลืองพลังงาน เท่ากับตอนที่เปิด เพลงดังดังไหม หรือว่าค่าเท่ากัน เพราะว่าเราเปิดมัน แล้ว เปิด เสียงเบากับเสียงดังนี่ กินไฟเท่ากันป่าว

Comment

ข้อแรก : ไม่ครับเปลืองครับ

ข้อสอง : เปิดดัีงก็ต้องกินไฟมากกว่าเปิดเบาสิครับ เพราะมันต้องใช้ไฟไปช่วยในภาคขยายเสียง

ก็เหมือนรถอะครับ เหยียบ 60 รอบต่ำๆ กับ เหยียบ 180 รอบจัดๆ มันก็กินน้ำมันต่างกัน

เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกอย่างแหละครับ เมื่อใช้งานหนักมันก็กินไฟเพิ่มเป็นธรรมดา

จอก็เหมือนกันนะครับ ปรับแสงอ่อน แสงจ้า ก็ต้องใช้ไฟเช่นกัน

Comment

Working...
            X