Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามข้อมูล Seagate 1.5TB คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามข้อมูล Seagate 1.5TB คับ

กะลังสนใจ HDD ลูกโตไว้เก็บสมบัติอะ
    ตัว Seagate 1.5TB ดีมั้ยคับ ร้อนมั้ย เวลาเปิดปิดมีเสียงยกหัวอ่านมั้ยคับ มีปัญหาอะไรรึเปล่า

รบกวนคนเคยใช้บอกข้อมูลทีคับ

เห็นว่ามีปัญหา firmware นิดหน่อยไม่รู้ว่ามีตัวใหม่ออกมาแก้รึยัง รอผู้รู้มาเฟิร์มอีกทีครับ แต่คุ้มสุดๆแล้วครับรุ่นนี้

Comment

ไม่กล้าเก็บอะไรเอาไว้ใน HDD ลูกเดียวเยอะขนาดนั้น 1TB ผมก็เสี่ยวแล้ว

Comment

raid0 4ลูกยังใช้มาแล้วคับ 555+

ลูกเดียวต่อให้เสียก็ยังกู้ได้ เลยไม่กลัวเท่าไหร่ แล้วก่อนจะเสียมันจะมีสัญญาณบอกเช่น เปิดปิดเครื่องยกหัวอ่านเสียงดัง โหลดช้า ผมก็แบ็คอัพไว้เลย

แล้วถ้ามันจะเสียก็ไม่เกี่ยวกับลูกเล็ก-ใหญ่หรอกคับ ใช้ลูกเล็กเก็บข้อมูลหลายๆลูกเปลืองไฟ

Comment

Originally posted by slate View Post
          เห็นว่ามีปัญหา firmware นิดหน่อยไม่รู้ว่ามีตัวใหม่ออกมาแก้รึยัง รอผู้รู้มาเฟิร์มอีกทีครับ แต่คุ้มสุดๆแล้วครับรุ่นนี้
          แล้วปัญหาที่ว่าอาการเป็นยังไงอ่ะคับ

Comment

ผมเคยอยู่ดีๆก็เสีย หัวอ่านมันน่าจะหลุดอ่านดังมาก ข้อมูลไปหมดเลยเสียดายมั่กๆ จริงๆของพวกนี้มีโอกาสที่จะไปแบบไม่รู้ตัวอยู่บ้างต้องระวัง

Comment

Originally posted by sunserus View Post
              raid0 4ลูกยังใช้มาแล้วคับ 555+

ลูกเดียวต่อให้เสียก็ยังกู้ได้ เลยไม่กลัวเท่าไหร่ แล้วก่อนจะเสียมันจะมีสัญญาณบอกเช่น เปิดปิดเครื่องยกหัวอ่านเสียงดัง โหลดช้า ผมก็แบ็คอัพไว้เลย

แล้วถ้ามันจะเสียก็ไม่เกี่ยวกับลูกเล็ก-ใหญ่หรอกคับ ใช้ลูกเล็กเก็บข้อมูลหลายๆลูกเปลืองไฟ
              เจอไฟกระฉากใส่ พังมาแล้วงับ ไม่มีเตือนล่วงหน้า T.T
              ใช้ลูกเล็ก แต่ต่อ e-sata แล้วเลือกเสียบที่ละลูกที่จะใช้เอาประหยัดไฟกว่างับ ^^'

Comment

เห็น 1tb 4,400 500gb ลูกละ 2,180 ผมว่าเอาลูกเล็ก 2 ลูกดีกว่า มีหัวเขียนหัวอ่านเพิ่มขึ้นด้วย

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                  เจอไฟกระฉากใส่ พังมาแล้วงับ ไม่มีเตือนล่วงหน้า T.T
                  ใช้ลูกเล็ก แต่ต่อ e-sata แล้วเลือกเสียบที่ละลูกที่จะใช้เอาประหยัดไฟกว่างับ ^^'
                  ผมมี UPS คับ ไม่มีปัญหาเรื่องไฟตก ไฟดับ ไฟกระชาก PSU~ ก็ใช้อย่างดี

Comment

เล่นคอมมา 10ปี เคย HDD เสียครั้งเดียว คือดันไปซื้อ HDD ราคาถูกมา ร้านอื่นขาย 4500 ร้านนี้ขาย 3500 เลยซื้อมา อ่านเขียน ยกหัวอ่านตอนปิดเครื่องเสียดัง แต๊ก ดังมากๆ ใช้ได้เดือนเดียวพังเลย เป็น WD400KS สีดำๆ

ใครมีHDD อ่านเขียนเสียงดังระวังไว้ละกันคับ *0*

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                      ผมใช้เยอะอ่ะคับ เสียบ e-sata ไม่สะดวก

Comment

ฮาร์ดดิสก์ผมพังเฉพาะตอนขนย้าย

ถ้าตั้งไว้เฉยๆมันพังยากครับ ผมก็ Raid0 มาหลายปีแล้วเช่นกัน

Comment

ที่สงสัยตอนนี้คือมันมีเสียงตอนใช้งาน เสียงตอนปิดเครื่องเเปล่า ยังไม่มีคนตอบเลยอะ - -''

Comment

Maxtor ไม่น่าโดน Seagate take over เล้ย
                            ผมเคยซื้อ Maxtor มา 4 ลูกเงียบมาก ๆ มาเสียบางลูกเอาปีที่ 8
                            ผมเคยซื้อ Seagate มา 3 ลูกดังแม่งทุกลูก (ดังไม่มาก) เริ่มเสียเมื่อใด ยังมะรู้ T_T

Comment

เมื่อไหร่ WD จะออก 1.5TB มามั่งน้อ Seagate ออกมาตั้งหลายเดือนละ

Comment

Working...
                              X