Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมขอถามเรื่องคอม กระตุก หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมขอถามเรื่องคอม กระตุก หน่อยคับ

รายละเอียด เครื่อง

Mainboard - P4P800-E
    CPU - Intel 3.0ghz Hyper Treading
    VGA - Power Color 9600 Bravo 256 mb
    Harddisk - 160 gb ATA 7200 rpm
    Ram - 768 mb

ซึ่ง ผมก็ยังไม่ได้ Overclock อ่ะไรทั้งสิ้นนะครับ แต่ก่อน ไม่เคยกระตุกแบบนี้ พอมาเดี๋ยวนี้ ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นที่อ่ะไร Defrag ก็แล้วครับ หรือ ลง Windows ใหม่ เกือบทุกตัวเลย ครับ ไม่ว่าจะเป็น Fix หรือ Original หรือ ของแท้ ลง Driverz ก็ทำตาม เหมือนแต่ก่อนทั้งหมด ( ที่ว่าแต่ก่อนนี้ก็คือ ไม่เคยกระตุก เลยอ่ะครับ ) ลองแก้ปัญหานี้ มานาน เกือบ 2 อาทิตย์ มันก็ยังไม่ได้ผลอ่ะครับ

Ram ก็เคยถอดออกมาเอา ยางลบ ลบ Pin ดู แล้วก็ ลองใช้ Memtest ตรวจสอบ Ram ดูว่ามีอ่ะไรผิดปกติหรือไม่ มันก็ไม่มีอ่ะไร Error อ่ะครับ Driver VGA ก็เป็น Catalyst 7.1 แต่ผมก็ เคยลอง เปลี่ยนไปใช้ 6.5 เหมือนแต่ก่อนที่มันไม่เคยกระตุก แต่ มันก็ กระตุกเหมือนเดิมคับ

กระตุกของผมคือ เล่นเกมอ่ะไร ไม่ค่อยได้เลยคับ เช่น WarCraftz . Map ทั่วๆ ไป เช่น Dota, Tower Defense ต่าง ๆ มันกะตุก แทบจะทนไม่ได้คับ

ผมมี คอม 2 เครื่อง

ผมก็เอามาเปรียบ ดู ซึ่ง เครื่องน้องผม Spec ดังนี้คับ

Mainboard - A7v8x-x
    CPU - AMD 2500+
    VGA - Geforce FX 5200 128 mb
    Ram - 512 mb
    Harddisk - 40 gb ATA

ซึ่งถ้าเทียบกันแล้ว เครื่อง P4 ของผมยังไงก็กินขาดครับ แต่ เครื่องน้องผม เล่น Dota หรือ Tower Defense ด้วยกัน เครื่องน้องผม กระตุก น้อยกว่า หมายความว่า กระตุก ตาม Spec ที่คอมมี
    แต่เครื่องของ P4 กระตุก ยิ่งกว่า ของน้องผมอีกคับ ><"

อันนี้ ผมก็ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันคับว่ามันเกิดอ่ะไรขึ้น

จึงอยาก ขอความช่วยเหลือ จากชาว Member Overclockzone หน่อยอ่ะคับ

เพราะว่าเดี๋ยวนี้ ปัญหา ที่ผม Search จาก Google หรือที่อื่น มันจะมี แต่พวกปัญหา ของ Board ใหม่ๆ Core2duo หรือ อ่ะไรใหม่ๆ

ซึ่ง Socket 478 อย่างผม มันไม่มีอ่ะคับ

ผมก็เลยอด Post ขึ้นมาแบบนี้ ไม่ได้

ขอความช่วยเหลืออีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

Or the last thing i see you are !?!

Comment

ดูค่าความละเอียดของเกมที่ปรับ

เปิด AA ไว้รึเปล่า

ผมก้อเปนนะใช้ สมพร 2800+ []A ความเร็วปกติอยู่ที่ 2.0

เล่นแล้วค้างค้างแบบนิ่งไปเลย

แต่พอลองลดสปีดให้มันต่ำกว่าปกติดันเล่นได้ดีไม่มีปันหาซักนิดเลย

Comment

Overclockdown cpu เหรอคับผม

Comment

AA ผมไม่ได้เปิดอ่ะคับ AA นี้ -> Anti - Aliasing ป่ะคับ > .<"

Comment

เอ่อ Overclock down p4 3.0 เหลือเป็น 2.5 ครับผม

มันก็ยังกระตุก ยิก ๆเหมือนเดิมเลยคับ

เอ่อ ลืมบอกครับ Ram ผม

1. 512 / 400
            2. 256 / 333

อันนี้มันจะมีปัญหาเกี่ยวกับ กระตุกอ่ะไรนี้หรือเปล่าอ่ะครับผม

Comment

มาช่วยดันให้ แล้วก็ถือโอกาสถามต่อเลยด้วยครับ

AA นี่มันอยู่ตรงส่วนไหนครับ (ผมใช้ x1950 pro)

ขอบคุณครับ

Comment

AA นี้ผม เข้าใจคนเดียวนะครับ ผมเปิดดูใน Catalyst Control Center อ่ะคับ

ที่เขียนว่า Anti-Aliasing หรือเปล่าก็ไม่แน่ใจคับ

Comment

เอ่อตอนนี้ผมเปลี่ยน Ram เป็น 3 ตัวนะครับ

1. 512/333 KingMax
                  2. 256/333 Kingston
                  3. 256/333 Kingston

อย่างนี้มันก็กระตุกอยู่อ่ะครับ ผม สมองตันแร้วคับผม > .<"

Comment

ลองใช้งานแรมที่ละตัวดูครับ

Comment

ฝุ่นเกาะ หรือเปล่าครับ ลองแกะ sink มาดู เคยมีเพื่อน ตัว sink มันหลวมใส่ได้ไม่แน่นเล่นไม่นานก็ไปซะละ

Comment

ลองลงวินโดใหม่ดูคับ

Comment

เสียงขาดๆหายๆด้วยรึปล่าว ถ้าเป้นก็เอาHDDไปเคลมโลด

Comment

ลง Windows ใหม่ หลายทีแล้วครับผม Format แบบ ไม่ Quick ด้วยคับ

เอ่อ แล้วก็ Heatsink ลองเปลี่ยนกับ ของน้อง ก็ยังกระตุกคับผม

เอ่อ แล้วก็ Ram ลองทีละตัว และ ลองที ละ Slot ก็ ยังกระตุกเหมือนเดิมคับ - " -

แหะๆ เวลาแบบนี้ช่างเศร้าใจจิงๆ >.<"

Comment

อีกอย่างนะคับ คือ ผม ลอง เปลี่ยน Ram ไปทีละ Slot

มัน Boot ขึ้นมาว่า

" Radeon 9600 " แล้วก็รหัส Code ของมัน

Bios Checksum Bad Revocery Checksum

Check Floppy A

Don't found

Check CD-rom

Don't found

และ Check ทุกอย่างเลยคับ

ผมเลย Restart แล้วมันก็ Boot ได้เหมือนเดิมอ่ะคับผม

ไม่ทราบว่ามันอาจจะเป็นที่ Card จอของผมหรือเปล่าคับ

ถ้า Overclock down VGA ผม ให้ ลดลง มันจะดีไหมครับ

Comment

Working...
                              X