overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ท่านทั้งหลาย คิดยังไงกับกล้องพวก DSLR Like

OverclockZone Member krisda01's Avatar

Default ท่านทั้งหลาย คิดยังไงกับกล้องพวก DSLR Like

คือตอนนี้โบนัสใกล้ออก ก็เลยคิดจะซื้อกล้องซักตัวน่ะครับ
    ตอนแรกก็เล็งพวก DSLR ไว้
    แต่ผมไม่เคยได้รู้เรื่องเทคนิคการถ่ายภาพมาก่อนเลย ช่วงนี้ก็เลยลองอ่านๆเทคนิคตามเว็บอยู่ครับ
    ได้ข้อสรุปว่าอยากลองหาพวก DSLR Like มาไว้ใช้ซักตัว
    แบบว่าอยากได้คุณสมบัติที่ใกล้เคียงกล้อง DSLR แต่ใช้ง่ายเหมือน compact น่ะครับ

ตัวที่เล็งไว้ได้แก่
    Panasonic FZ28
    Olympus SP-570 UZ
    Nikon Coolpix P80
    Fuji FinePix S2000hd

รบกวนช่วยอธิบายข้อเด่นข้อด้อยเมื่อเปรียบเทียบกับกล้อง DSLR ให้หน่อยครับ แล้วคุณภาพของภาพที่ได้แตกต่างกันในแง่ไหนมั่งครับ

OverclockZone Member jokemagic's Avatar

ผมแนะให้ซื้อ DSLR ไปเลยดีกว่าครับไม่ต้องเสียหลายที
    ข้อเด่น
    1.DSLR Like ก็คือ ช่วงซูมที่เยอะกว่าในราคาที่ถูกกว่า
    2.เบากว่า

ข้อด้อย
    1.พวก CCD,CMOS เล็กกว่าพวก DLSR ทำให้การเก็บลายละเอียดของภาพไม่หมด
    2.พวก WB ไม่แม่นเท่ากับพวก DSLR
    3.การคุมการเข้าถึงเมนูการทำงานแบบรวดเร็ว DSLR จะทำให้ดีกว่า(อันนี้ความแต่ความชอบ)
    4.เช็คชัดลึกไม่ได้

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ใครว่า DSLR ใช้ยากหละ มันแค่ใหญ่ไปหน่อย(สำหรับบางคน)เท่านั้นเอง

OverclockZone Member

อันนี้ต้องขอแนะนำว่า ถ้ารักการถ่ายรูปจริงๆ ก็หากล้อง DSLR พร้อมเลนส์คิท มาเล่นก่อนได้เลยครับ แล้วก็ให้เวลาตัวเองซักพัก ให้ใช้ชินมือครับ

ถ้าพูดถึงการใช้ง่ายจริงๆแล้วเนี่ย ผมว่า DSLR ใช้ง่ายสุดแล้วนะครับ (สำหรับคนที่ถ่่ายรูปจริงๆ ไม่ใช่แค่กดๆเพื่อให้ได้รูปมา) เพราะมันสามารถปรับค่าอะไรต่างๆที่จำเป็นได้อย่างรวดเร็วครับ

ถ้าเป็นกล้อง Compact กับ DSLR Like มันจะปรับยากกว่าครับ ต้องมาเข้าเมนูนู่นนี่ แล้วก็โฟกัสช้าด้วยครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ผมใช้ทั้ง 2 อย่างนะครับ Like บางตัวราคาแพงกว่า Slr บางตัวด้วยซ้ำ อย่าง ไรก้า หรือ ริโก้ รุ่นโปร ความคมของภาพและเนื้อเลนน์ที่ดีกว่า Like ตัวระดับล่าง ๆ ถ้าในมุมมองผมนะ...ไม่ต้องมองสเปก ผมคิดว่ามันพกพาได้สบายกว่า SLR และเหมาะสำหรับถ่ายงานพอเสนองานได้ บางคนใช้ Like ถ่ายงานข่าว ผมเจอออกจะบ่อย งานเขาลงหนังสือด้วยซ้ำ ทำไมเขาทำได้ ความด้อยต่างกัน แต่ภาพที่ได้ นั้นมันอยู่ที่ฝีมือและประสบการณ์ครับ ถ้าไม่ใช่งานใหญ่โตมากมาย Like คือคำตอบสำหรับคนต้องการกล้องที่มีคุณภาพในรูปแบบของคอมแพคนั่นเอง....

ข้อดีของ SLR ถ้าเทียบกะ Like แบบมองเห็นภาพกันชัด ๆ นะครับ
    1. Like เซ็นเซอร์ด้อยกว่ากัน SLR (ในบางยี่ห้อ อาจจะดีกว่า...แต่ราคาก็ซื้อ SLR มาใช้ได้เลย)
    2. Like โฟกัสที่ช้ากว่า SLR (อันนี้แน่นอนครับ เพราะระบบประมวลผลภาพที่ต่างกัน)
    3. Like พกสะดวกกว่า SLR ไม่ต้องพกเลนน์อะไรมากมาย แต่ก็จะได้ข้อจำกัดในเรื่องของระยะของเลลน์ที่ตายตัว
    4. SLR เปลืองงบและบานปลายกว่า Like ทั้งเลนน์ ฟิวเตอร์ กิ๊บ

ทั้งหมดนี้ใช้ให้เหมาะกับงานดีกว่าครับ...ถ้าลงทุนซื้อ SLR ภาพสวยแต่ก็ต้องคิดถึงเม็ดเงินทีจ่ายไปด้วยว่ามันคุ้มกับที่เราลงทุนไปไหม ลองรับความเสียหาย ค่าซ่อม และมูลค่าเลนน์ที่ใช้ไปและสึกหรอไปเท่าไร...มันต้องคิดตรงนี้ด้วยครับ... มองถึงความคุ้มค่ากะโอกาสที่จะได้ใช้ครับ...
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 10 Jan 2009 at 23:47:39.

OverclockZone Member 4701030316's Avatar

เป็นคำถามยอดฮิตของคนเริ่มต้นถ่ายภาพ + สนใจการถ่ายภาพ

สิ่งที่คุณกังวลเรื่องความยุ่งยากของ Dslr
    ผมว่าตัดเรื่องนี้ทิ้งไปเถอะครับ เหมือนคุณซื้อมือถือใหม่
    คุณก็ต้องมาเริ่มเรียนรู้การใช้งานใหม่ ใช้ไปซักพักก็
    แทบจะปิดตาจิ้มได้เลยทีเดียว เหมือนกันกับกล้องฮะ
    ยากไม่ยากมันอยู่ที่ความคุ้นเคยจากการใช้งานมากกว่า

ปัจจัยที่จะทำให้คุณเลือกกล้อง Dslr-like
    1. ไม่ชอบเปลี่ยนเลนส์ พกเลนส์ ซื้อเลนส์เสริมในอนาคต(ไม่สนใจงานถ่ายภาพ
    ในระดับที่สูงขึ้นๆๆไป เอาแค่คุณภาพดีกว่าคอมแพ็คนิดๆหน่อยๆเป็นพอ
    2. อยากได้โหมดวิดีโอไว้เล่นเสริม(เพราะไม่อยากพก camcorder ไปเที่ยวพร้อมกล้อง
    ถ่ายรูป)
    ปล.ถึงแม้ Dslr รุ่นใหม่ๆ จะเพิ่มโหมดวิดีโอมาให้แต่ราคามัน.....******

ผมว่าถ้าสนใจเรื่องถ่ายภาพ(อย่างจริงๆจังๆ) - เริ่มที่ DSLR จะดีกว่านะครับ
    แต่หากไม่เน้นคุณภาพงานที่ดีเลิศ ไม่เน้นอุปกรณ์เสริมเยอะ ไม่เน้นงบลงทุน
    ในด้านนี้เยอะก็เลือก Dslr - Like

OverclockZone Member nineeee's Avatar

ตอนแรกผมก็จะถอย like ครับ ไปๆมาๆ ลองเล่น 450D แล้วติดใจ สุดท้ายก็ DSLR ครับ ซื้อตัวเดียว ใช้ได้นาน พวก Like มันเดี๋ยวก็มีตัวใหม่ออกมาเรื่อยๆ ส่วน DSLR ก็เปลี่ยนเลนส์เอาก็พอครับ แต่งบบานครับผม

OverclockZone Member

เสริมครับ
    like
    ใช้ง่าย เลนส์ 28-300 แล้วก็ซูม ดิจิตอลอีก เช่น x10
    ถ่ายมาโครได้
    ราคาไม่แพง
    ถ่ายชัดลึก ชัดตื้นได้ แต่ละลายฉากหลังไม่ได้เยอะ ต้องใช้เทคนิคช่วย
    ข้อเสียคือ ความเร็วในการโฟกัสช้า ชอบหลุดโฟกัส

dslr
    ถ่ายง่าย ถ้าคุ้นมือ คือต้องให้เวลากับมันเยอะๆ
    ระยะเลนส์ แล้วแต่จะมีตังค์ซื้อ แต่งบบานปลายมากๆ
    จะถ่ายมาโครต้องเปลี่ยนเลนส์
    ราคาค่อนข้างแพง

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

เอาตามที่ผมรู้สึกนะ

Like มันเหมือนกล้องที่รวมเอาข้อเสียของ Compact และ SLR มารวมกันเลยน่ะ
    -เซนเซอร์ไม่ต่างจาก Compact
    -พกยากเหมือน SLR (ต้องคล้องคอเหมือนกัน ใส่กระเป๋าเสื้อไม่ได้)

OverclockZone Member junely's Avatar

ลองดูมือสองราคาเบาๆก่อนไหมคับ (ตามลายเซ็น)

Bookmarks

Bookmarks