Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยครับว่า acer ไม่ดีอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยครับว่า acer ไม่ดีอย่างไรครับ

คือไม่ได้เข้าข้างacerนะครับ กำลังทำตัวเป็นกลาง ที่สำคัญ กำลังอยากได้notebook สักเครื่องอยู่ที่สำคัญ acer สเปกมานสูงเอามากๆๆ ราคาถูก แต่พอ มาอ่านกระทู่หลายๆกระทู่แล้ว เงื่ยคราบ Acer หน่อมแน่ม ไปเลย ผมก็เลยไม่รู้ว่าควรจะซื้อnotebook ยี่ห้ออาไรดีอ่ะครับ รบกวนท่านเทพด้านคอมทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยครับ มีงบอยู่ประมาณ 40000-45000 อ่ะคราบ และ
    อยากได้เสปกเครื่องที่สามารถเล่นเกม(ไม่online) ดูหนัง ฟังเพลง ทำงานกราฟฟิค ที่สำคัญต้องเป็น intercore2 อะครับ
    และถามอีกนิดครับ ใครใช้ของ BenQ แล้วเป็นไงบ้างครับ
    Last edited by kujagu; 21 Feb 2007, 23:32:14.

Acer วัสดุมันอ่อนแอครับ ใช้งานถนอมๆยังเป็นรอยได้ด้วยตัวมันเอง แต่สเป็คมันสูงสุดเมื่อเทียบที่ราคาเท่ากัน
    ถ้าจะซื้อๆอะไรก็ได้ที่มียี่ห้อติดตลาดหน่อย ยกเว้นAcerครับ

Comment

acer is not so bad!

Originally posted by Axus View Post
      Acer วัสดุมันอ่อนแอครับ ใช้งานถนอมๆยังเป็นรอยได้ด้วยตัวมันเอง แต่สเป็คมันสูงสุดเมื่อเทียบที่ราคาเท่ากัน
      ถ้าจะซื้อๆอะไรก็ได้ที่มียี่ห้อติดตลาดหน่อย ยกเว้นAcerครับ
      เห็นหลายๆท่านมัก จะบอกว่า acer มันไม่ดีอย่่างโง้นอย่างงี้
      ผมใช้มาแล้ว 2 เครื่อง (เครื่องแรกให้น้องไป) ไม่เห็นจะเป็นปัญหา ถ้า..
      1. คุณอยากๆด้สเปกเครื่องแรง สมราคา
      2. ยอมรับว่ามันร้องจี๋ได้ (ปรกติ ท่านใช้NB วางบนตักทำงานกันหรือ?)
      3. ของทุกอย่างมันก็บุบสลายตามกาลเวลา ท่านเลือกดี ก็ได้ใช้ของดี ถ้าท่านโชคร้ายก็ ช่วยไม่ได้ ที่ไม่รู้จักเลือกซื้อ
      4. ใช้ NB มันต้องเข้าใชจ และ ถนุถนอม มันไม่ใช่ Desktop
      ยี่ห้ออื่นผมก็อยากได้ โตชิฯ, ฟูจิซึ, เดล, ไวโอ้, อัสซุส แต่ งบประมาณและ
      การใช้งานแตกต่างกัน ฉนั้นเลือกอย่างที่ จะใช้
      ผมไม่ได้ต้องการเชียร์ เอเซอร์ ได้โจมตี ยี้ห้ออื่นๆ

คุณใช้เงินเป็นหรือเปล่า ก็เท่านั้น
      Thanks

Comment

แก้ไขพิมพ์ตก

Originally posted by ผู้มาเยือน (eng_kamikaze) View Post
        เห็นหลายๆท่านมัก จะบอกว่า acer มันไม่ดีอย่่างโง้นอย่างงี้
        ผมใช้มาแล้ว 2 เครื่อง (เครื่องแรกให้น้องไป) ไม่เห็นจะเป็นปัญหา ถ้า..
        1. คุณอยากๆด้สเปกเครื่องแรง สมราคา
        2. ยอมรับว่ามันร้องจี๋ได้ (ปรกติ ท่านใช้NB วางบนตักทำงานกันหรือ?)
        3. ของทุกอย่างมันก็บุบสลายตามกาลเวลา ท่านเลือกดี ก็ได้ใช้ของดี ถ้าท่านโชคร้ายก็ ช่วยไม่ได้ ที่ไม่รู้จักเลือกซื้อ
        4. ใช้ NB มันต้องเข้าใชจ และ ถนุถนอม มันไม่ใช่ Desktop
        ยี่ห้ออื่นผมก็อยากได้ โตชิฯ, ฟูจิซึ, เดล, ไวโอ้, อัสซุส แต่ งบประมาณและ
        การใช้งานแตกต่างกัน ฉนั้นเลือกอย่างที่ จะใช้
        ผมไม่ได้ต้องการเชียร์ เอเซอร์ ได้โจมตี ยี้ห้ออื่นๆ

คุณใช้เงินเป็นหรือเปล่า ก็เท่านั้น
        Thanks
        1. คุณอยากๆได้สเปกเครื่องแรง สมราคา
        2. ยอมรับได้ว่ามันร้อนจี๋้ (ปรกติ ท่านใช้NB วางบนตักทำงานกันหรือ?)
        4. ใช้ NB มันต้องเข้าใจ และ ถนุถนอม มันไม่ใช่ Desktop นี่
        ผมไม่ได้ต้องการเชียร์ เอเซอร์ และไม่ได้โจมตี ยี่ห้ออื่นๆ

ทำงานหาเงินแลกกับความสุข ไม่ได้มีเงินมาตั้งแต่เกิดนี่
        Thanks

Comment

พูดได้คำเดียวว่า ห่วยที่สุด ไม่ได้เรื่อง

Comment

ลอง BenQ ซิครับผมรู้สึกว่าBody มันแข็งแรงกว่า Compaq อีกครับ ผมใช้ BenQ อยู่ครับใช้ดีมากครับ

Comment

จากที่ลูกค้าที่ร้านเคลมมาก็มีรายการคร่าวๆ ดังนี้
              1. ความร้อนของเครื่องในขณะที่พิมพ์งาน เมื่อวางมือจะรู้สึกว่าร้อนจนรู้สึกผิดปกติ ประ่กอบกับพัดลมทำงานบ่่อยมาก
              2. อาการเครื่องดับ รีสตาร์ทบ่อยครั้ง เนื่องจากความร้อนในข้อ 1 เพราะ CPU ทำงานถึง 78 องศามันจะตัดการทำงาน( ในบางรุ่น แต่รุ่นสเปคสูง ๆ จะพุ่งขึ้นสูงถึง 80-90 !!! เมื่อวัดจากโปรแกรมและเครื่องวัดทีใน LAB ที่้ร้าน ซึ่งเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นแล้ว ไม่มีรุ่นไหนสูงถึงขนาดดนี้)
              3. ไดร์ฟออฟติคอล (CD/DVD) มีอาการรวน อ่านแผ่นได้ไม่ดี อ่านได้ช้า แถมมีเสียงดังมาก
              4. วัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ คุณภาพต่ำ เพราะเป็นพลาสติกประกอบเกือบทั้งหมด และสีลอกง่าย ซึ่งลูกค้าบ่นมากเพราะมันเก่าเร็ว
              อาการเหล่านี้เมื่อส่งออกไปซ่อมที่ศูนย์ จะได้รับคำตอบที่ไม่ชัดเจน แต่ก็เคลมอุปกรณ์บางตัวกลับมา มีอยู่เครื่องหนึ่งที่ส่งออกไปซ่อมเนื่องจากเกิดความร้อนสูงทำให้เครื่องดับ ศูนย์เขียนในใบแจ้งซ่อมว่า เปลี่ยน CPU แต่พอส่งกลับไปให้ลูกค้าใช้สักพัก คราวนี้ลูกค้ากลับมาบอกว่า CPU ไหม้ !!! ทำให้เป็นที่น่าฉงน และส่งกลับไปเคลมใหม่ จนบัดนี้ 2 เดือนแล้วยังไม่ได้รับคำตอบ แต่ผมได้ลองสอบถามกับเพื่อนที่เป็นช่างซ่อมของบริษัทอื่นๆ เขาบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ACER ออกแบบระบบระบายความร้อนไม่ดี ใช้วัสดุคุณภาพต่ำ เพื่อลดต้นทุน ประกอบกับที่ผลิตในจีนกับโรงงานที่ไม่ได้รับการยอมรับในด้าน QC จึงทำใ้ห้เกิดปัญหามามากมาย

Comment

Accepted

henry01
                กล่าวไว้ถูกต้อง

นั่นคือเคสที่โชคไม่ดี...

Invest = Profit = ROI

การกล่าวแบบ เหมารวม ก็ดี แต่เฉพาะเรื่องๆไปนะครับ

เปรียบเทียบนะครับ
                ปลาเน่า 1 ตัว แต่ อีก +1 ตัวยังมีชีวิตอยู่ ให้เครดิตแบรนด์เขาตรงนั้นไหม?

อย่าตอบว่า เจอแต่ เอเซอร์ แบรนด์เดียวนะ
                ยี่ห้ออื่นไม่มี เป็นไปไม่ได้ ไม่เชื่อดูกระทู้ อื่นๆ ก็มีให้เห็นครับ
                คนใช้เยอะก็ปํญหาเยอะ

อย่างทุบรถ ฮอนด้า โตโยต้า โชว์ งี่ เพราะตลาดกว้างกว่า
                หรือของมันห่วยล่ะครับ

Comment

ผมว่าก็ดีนะ ตอนนี้ใช้อยู่ ศูนย์ซ่อมหาง่ายสะดวกดี ราคาถูก เทคโนโลยีไปเร็ว ซื้อถูกแล้วพอตกรุ่นก็เปลี่ยนใหม่ ไม่เสียดาย อิอิ

Comment

ผมว่านะ มานขายได้มาก เพราะมานถูกสมราคา แต่เมื่อขายของได้มากจำนวนมากๆเข้า เกิดความ error ที่ QC สมมุติว่า ของ 100 ชิ้นให้เกิดความผิดพลาด 1ชิ้น หรือ 1% ถ้าสมมุติ Acer ขายออกตลาด 1แสนเครื่อง มานก็จะมีของที่ Error 1หมื่นเครื่อง และถ้าเทียบกะ dell ออกวางตลาด 1000 เครื่อง มานก็จะมีเครื่องเสีย 10 เครื่อง และถ้าท่านเลือกซื้อท่านว่ายี่ห้อไหน มีโอกาสที่จะเจอเครื่องเสียบ่อยที่สุด และยี่ห้อไหนจะแก้ปัญหาเครื่องเสียได้มากที่สุด ที่บอกว่า Acer มีปัญหา ก็มานขายเครื่องได้มากเกินไปก็แค่นั้น

Comment

การเลือกซื้อโน๊ตบุค ปัญหาที่ไม่ควรมองข้ามคือเรื่องของร้อนนะคับ ซึ่งผมใช้ acer อยู่แล้วมีปัญหาเครื่องร้อนจนดับ แล้วก็มีคนเป็นอย่างผมเยอะมาก ลองดูได้ที่นี้นะคับhttp://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2265910.html

Comment

ผมว่าเครื่อง Acer นั้น แรงคุ้มเงินแน่ๆ ครับ

ผมเคยใช้อยู่เครื่องนึง ตัว 12 นิ้ว ออกมานานแล้วหล่ะ รุ่น 370wtci อะไรเนี่ยหล่ะ

การใช้งานก็คือว่าโอเค ไม่เคยรู้ว่าศูนย์บริการเป็นไง เพราะไม่เคยเสีย

ผมดูเครื่องรุ่นผม ที่ว่างๆ ขายกันมือสองตามท้องตลาด ไม่รู้ทำไม สภาพมันต่างกับเครื่องผมมากมายนักอ่ะครับ

แบบว่าสีลอกอะไรแบบนี้ต่างกันหมดเลย

ผมว่าอย่างนึงที่แบนด์ Acer ดูโล เพราะว่า คนใช้กันเยอะ หน้าตารูปร่าง เหมือนกันหมด ทั้งๆ ที่บ้างเครื่องนั้น ราคา 6-7 หมื่น แต่หน้าตาเหมือนกะ ตัวละ 2 หมื่น

ราคาขายต่อยากเกินที่จะทำใจได้มากๆ ครับ

การรับประกันแค่ 1 ปี แต่เครื่องบางรุ่นก็ 3 ปี (เครื่องเก่าผม ก็ 3 ปีเช่นกัน)

ตอนนี้ผมใช้ Fujitsu 10" ยอมรับว่าเคยเสีย แต่จากการที่เสียและเข้าศูนย์เนี่ยหล่ะ ทำให้ผมประทับใจในการบริการมาก
                        จนคิดว่าเครื่องต่อไป ยังไงๆ ผมก็จะใช้ Fujitsu ครับ

แล้วผมมองเรื่องภาพลักษณ์ด้วยน่ะครับ เพราะยังไงๆ Notebook Acer ตัวละ 6-7 หมื่น ดูสวยไม่เท่ากับ Vaio และ Fujitsu น่ะครับ

ผมคิดว่า Vaio ก็คงดีเหมือนกัน แต่ว่าไม่มีโอกาสได้ใช้เลย ใช้ Fujitsu ดีกว่า เอาไว้ข่มะเพื่อนที่มันใช้ Vaio พอขำขำอ่ะครับ

อ่อ ผมใช้แต่ Notebook ตัวเล็กๆ อ่ะครับ ราคาขายต่อ จึงไม่ตกลงมากเหมือนพวกตัวใหญ่ๆ น่ะครับ

อ่อ อีกอย่าง ถึงผมจะใช้ของแพงๆ ไปนิด มันก็เป็นเงินที่เกิดจากน้ำพักน้ำแรงผมทั้งสิ้น และมันสามารถให้ตอบสนองความอยากของผมได้ครับ อิอิ
                        Last edited by Ordinary_Man; 22 Feb 2007, 15:34:01.

Comment

""""""""

เฮ้อ...มันต้องอย่างนี้สิ...

Comment

อย่างว่าคับทุกคนมีสิทธิ์ผิดพลาด มันอยู่ที่ใครจะผิดพลาดน้อยกว่ากัน
                            ผลิต 100 พังไป 10

Comment

Originally posted by henry01 View Post
                              จากที่ลูกค้าที่ร้านเคลมมาก็มีรายการคร่าวๆ ดังนี้
                              1. ความร้อนของเครื่องในขณะที่พิมพ์งาน เมื่อวางมือจะรู้สึกว่าร้อนจนรู้สึกผิดปกติ ประ่กอบกับพัดลมทำงานบ่่อยมาก
                              2. อาการเครื่องดับ รีสตาร์ทบ่อยครั้ง เนื่องจากความร้อนในข้อ 1 เพราะ CPU ทำงานถึง 78 องศามันจะตัดการทำงาน( ในบางรุ่น แต่รุ่นสเปคสูง ๆ จะพุ่งขึ้นสูงถึง 80-90 !!! เมื่อวัดจากโปรแกรมและเครื่องวัดทีใน LAB ที่้ร้าน ซึ่งเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นแล้ว ไม่มีรุ่นไหนสูงถึงขนาดดนี้)
                              3. ไดร์ฟออฟติคอล (CD/DVD) มีอาการรวน อ่านแผ่นได้ไม่ดี อ่านได้ช้า แถมมีเสียงดังมาก
                              4. วัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ คุณภาพต่ำ เพราะเป็นพลาสติกประกอบเกือบทั้งหมด และสีลอกง่าย ซึ่งลูกค้าบ่นมากเพราะมันเก่าเร็ว
                              อาการเหล่านี้เมื่อส่งออกไปซ่อมที่ศูนย์ จะได้รับคำตอบที่ไม่ชัดเจน แต่ก็เคลมอุปกรณ์บางตัวกลับมา มีอยู่เครื่องหนึ่งที่ส่งออกไปซ่อมเนื่องจากเกิดความร้อนสูงทำให้เครื่องดับ ศูนย์เขียนในใบแจ้งซ่อมว่า เปลี่ยน CPU แต่พอส่งกลับไปให้ลูกค้าใช้สักพัก คราวนี้ลูกค้ากลับมาบอกว่า CPU ไหม้ !!! ทำให้เป็นที่น่าฉงน และส่งกลับไปเคลมใหม่ จนบัดนี้ 2 เดือนแล้วยังไม่ได้รับคำตอบ แต่ผมได้ลองสอบถามกับเพื่อนที่เป็นช่างซ่อมของบริษัทอื่นๆ เขาบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ACER ออกแบบระบบระบายความร้อนไม่ดี ใช้วัสดุคุณภาพต่ำ เพื่อลดต้นทุน ประกอบกับที่ผลิตในจีนกับโรงงานที่ไม่ได้รับการยอมรับในด้าน QC จึงทำใ้ห้เกิดปัญหามามากมาย

เคยเจอปัญหา ที่กล่าวมา
                              แต่ที่น่าตกใจคือ ปัญหาที่ 3 บางทีไปลงเครื่องให้มา ดังมากต้องเอามือกด ลุ้นเอา -*-
                              แต่เจ้าของเค้าไม่รุ้นึกว่ามันเป็นปกติ
                              เราดันแนะนำตัวนี้ไปด้วย เซ็งไปเลย เหมือนยังกะไปค้ำประกัน

Comment

Working...
                              X