Announcement

Collapse
No announcement yet.

Set ให้ HDD เป็น Master ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Set ให้ HDD เป็น Master ยังไงครับ

คือผมใส่ HDD SATA แล้วผมก็เสียบสายไปตรง Master 1

แต่ไปดูใน Bios มันก็ยังไม่อยู่ที่ Master 1 อยู่ดี

แต่การใช้งานก็ไม่มีปัญหาอะไร

ผมอยากจะทราบวิธีทำให้มันไปอยู่ที่ Master 1 น่ะครับ

รบกวนด้วยนาครับ

ตั้งค่าที่ BIOS เอาเลย
    ว่าจะให้ลูกใหน เป็นลูก boot
    ไม่งั้นก็ไล่เสียบ HDD ตาม port sata ของเมนบอร์ดเอา

Comment

มีช่อง SATA 0 ด้วยหรือปล่าวบางบอร์ดก็จะเป็น

SATA 1 2 3 4 ...
      หรือ
      SATA 0 1 2 3 ...
      แต่ SATA เสียบช่องใหนก็ได้นิครับ มันแยกกันอยู่หล่ะ

Comment

Working...
      X