Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ Intel CPU uCode Loading Error

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ Intel CPU uCode Loading Error

คือผมได้เปลี่ยน CPU จาก Pentium4 เป็น Celeron D แล้วตอนบู๊ตเครื่องใหม่ มันขึ้นว่า Intel CPU uCode Loading Error Press F1 to resume แล้วกด F1 ก็เข้า window ได้ปกติครับ

ลองหาข้อมูลแล้ว เมนบอร์ดไม่รู้จัก CPU และมีคนแนะนำให้ Flash Bios

แต่ผมขอถามว่า ถ้าผมจะปล่อยไว้แบบนี้ เครื่องมันจะเป็นอะไรมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

เมนบอร์ด รุ่นอะไร
    CPU รุ่นอะไร
    มันบอกว่า เมนบอร์ดยังไม่รู้จัก CPU
    ให้ทำการ Update Bios ของเมนบอร์ด นะ
    หรือถ้าปล่อยใว้ก็ไม่น่าจะมีปัญหา (หรือ CPU อาจจะทำงานไม่เต็มที รึปาวก็ไม่รู้รอท่านต่อไป)

Comment

เป็นการแจ้งเตือนเฉยๆระหว่าง cpu กับ mainborad ว่ามันไม่เข้ากันครับ ถ้าเข้าใช้งานได้ จะใช้งาน cpu ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ (หรือไม่ก็แบตใน Bios หมด)

Comment

แฟรชไบออสก็หายครับ

Comment

อัพเดตไบออสคับ ของผมก็เป็นอย่างนี้ตอนซื้อเมนบอร์ดมาใหม่

Comment

ยืนยันตามท่าน TWK ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ

คือผมลองอ่านการ Update Bios ดูแล้ว มันทำไม่ถูกอะครับ

คิดว่าคงปล่อยมันไว้แบบนี้แหละครับ หรืออาจจะลองเปลี่ยนถ่านดูครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X