Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม core i7 มันตัดต่อวีดีโอเร็วกว่า Core 2 Quad ทั้งๆ ที่ Core 2 Quad มี L2 มากกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม core i7 มันตัดต่อวีดีโอเร็วกว่า Core 2 Quad ทั้งๆ ที่ Core 2 Quad มี L2 มากกว่า

คือแบบว่า i7 มี L2 แค่ 256 KB ต่อคอร์ ถึงมันจะมี L3ถึง 8MB ก็เถอะ แต่ L3 มันช้ากว่า L2 มากนี่

แต่ Core 2 Quad มี L2 ตั้ง 12MB มากกว่า L2 กับ L3 ของ i7 รวมกันเสียอีก แล้ว L2 ก็ยังเร็วกว่า L3 แล้วการตัดต่อวีดีโอ แคชยิ่งเยอะ ยิ่งเร็ว ก็ยิ่งทำได้ดีกว่า

แต่ทำไม i7 ถึงยังตัดต่อเร็วกว่า Core 2 Quad

ตัดต่อ VDO ใช้ Hz เป็นอันดับแรกเวลาเทียบ
    อันดับที่ 2 ชุดคำสั่งภายในตัว CPU
    อันดับที่ 3 แคช ภายในตัว CPU
    อันดับที่ 4 โปรแกรมรองรับ...

แต่ในเมื่อ CPU ต่างรุ่นกันให้ดูกระบวนการผลิต i7 กับ core มันก็ต่างกันแล้ว...ที่สำคัญมันใหม่สดกว่า

ปล.ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นความเห็นส่วนตัวที่รวบรวมมาในการตัดต่อ VDO ผิดพลาดอย่างไร ขออภัย

Comment

เป็นเพราะ C2Q ไม่ใช่ native quad core ครับ

C2Q เป็นการพัฒนาต่อยอดจาก C2D คือเหมือนเอา die ของ C2D 2 ตัวมาเชื่อมต่อกัน 2 ตัว แล้วใช้ cache L2 เป็นตัว "เขื่อน" กั้นน้ำก่อนที่จะแยกไปให้ L1 ครับ

ในแง่สถาปัตยกรรมของ i7 ตัว L3 จะเป็นตัวเขื่อนแล้ว L2 จะเป็นตัวที่ถูกกระจายออกไปแล้วส่งต่อให้ L1 ครับ
      เหตุผลเป็นเพราะว่าถ้ายังใช้การออกแบบโดยให้ L2 เป็นตัวจ่ายจะต้องเพิ่มปริมาณ L2 เป็นจำนวนมาก อีกทั้งเป็นการเพิ่ม latency ซึ่งผลที่ตามมาคือความอืดอย่างเห็นได้ชัด
      การที่ i7 มี L3 ขนาดใหญ่เป็นตัวกระจายข้อมูลแทน L2 ทำให้ไม่จำเป็นที่จะต้องมี L2 ขนาดให่อีกต่อไป แต่ต้องการ L2 ให้มี latency น้อยที่สุดเพื่อให้ส่งข้อมูลให้ L1 ได้เร็วที่สุด จึงต้องลดขนาด L2 ลงเพื่อลด latency ที่จะส่งไปให้ L1
      ตัวอย่างเหื่อก่อน L1 มีแค่ 1KB แล้วก็เพิ่มขึ้นมาจนถึง 64KB ในปัจจุบันแล้วไม่เพิ่มขึ้นอีก นั่นเป็นเพราะมันถึงจุด "อิ่มตัว" ของมันนั่นเอง เช่นเดียวกับ L2 กับการออกแบบแบบหลาบคอร์ (multi core design)
      ดังนั้นถึง L2 ของ C2Q จะเยอะกว่าแต่ถ้าเทียบกันแล้วระบบการทำงานของ L3 กับ L1-L2 ใน i7 จะมีประสิทธิภาพมากกว่าครับ

เชื่อได้เลยว่าต่อไปจะต้องมี cache L4, L5, L6... เรื่อยๆ ตามพัฒนาการของเทคโนโลยีครับ

อ้างอิง
      http://www.anandtech.com/cpuchipsets...spx?i=3492&p=5
      Last edited by prospero_merlin; 8 Jan 2009, 20:59:11. Reason: เพิ่มเติมข้อมูลครับ

Comment

เราว่ามันตัดต่อเร็วเท่ากันน่ะ เพียงแต่เรนเดอร์เร็วไม่เท่ากัน อิอิ

Comment

^
          ^
          " C2Q เป็นการพัฒนาต่อยอดจาก C2D คือเหมือนเอา die ของ C2D 2 ตัวมาเชื่อมต่อกัน 2 ตัว แล้วใช้ cache L3 เป็นตัว "เขื่อน" กั้นน้ำก่อนที่จะแยกไปให้ L1-L2 ครับ "

-------------------------------------------------------

คือ C2Q มันไม่มี L3 นะคับ - -"

อีกอย่างคือ ถ้าเรื่องของ native quad core มีส่วนมาก แล้วทำไม Phenom รุ่นแรก ก็ยังตัดต่อวีดีโอช้ากว่า C2Q

( ชี้ไปที่ท่าน prospero_merlin )

Comment

Originally posted by WesleyAurelio View Post
            ^
            ^
            " C2Q เป็นการพัฒนาต่อยอดจาก C2D คือเหมือนเอา die ของ C2D 2 ตัวมาเชื่อมต่อกัน 2 ตัว แล้วใช้ cache L3 เป็นตัว "เขื่อน" กั้นน้ำก่อนที่จะแยกไปให้ L1-L2 ครับ "

-------------------------------------------------------

คือ C2Q มันไม่มี L3 นะคับ - -"

อีกอย่างคือ ถ้าเรื่องของ native quad core มีส่วนมาก แล้วทำไม Phenom รุ่นแรก ก็ยังตัดต่อวีดีโอช้ากว่า C2Q

( ชี้ไปที่ท่าน prospero_merlin )
            สถาปัตยกรรม ต่างกัน

กับชุดคำสั่งต่างๆนาๆอีก

Comment

ก็ Q มันทำงานแค่ 4 มือ
              I7 มันทำงาน 8 มืออ่ะครับ

เคลียร์แล้วมั้ง...อิอิ

Comment

แล้วแบบนี้ ถ้า i7 ใส่ L2 ไป 12MB แทนที่แบบเดิม ที่เป็น แค่ L2 256KB ต่อคอร์ + L3 8MB

,มันจะทำให้แรงกว่าเดิมมั้ยคับ

Comment

Originally posted by WesleyAurelio View Post
                  แล้วแบบนี้ ถ้า i7 ใส่ L2 ไป 12MB แทนที่แบบเดิม ที่เป็น แค่ L2 256KB ต่อคอร์ + L3 8MB

คิดว่าร้อนตับแตก + ราคาสูงขึ้น

พวกแคชยิ่งเยอะมันแพงนะงับ....

Comment

^
                    ^

อภัยครับ

C2Q ใช้ L2 ในการจ่ายให้ L1 ครับ(^แก้ใหม่แล้วนะครับ)

ส่วน Phenom ที่ช้าเพราะปัญหาด้านการออกแบบครับ
                    โดย Phenom ออกแบบโดยตั้งขนาดของ die ไว้แล้วออกแบบให้ไม่เกินนั้นครับ
                    ทำให้เมื่อวางคอร์แล้วเหลือที่ให้ใส่ L3 แค่ 512KB ซึ่งจะต้องใช้ร่วมกันระหว่างทั้ง 4 คอร์
                    เปรียบได้กับว่าน้ำประปาท่อ 4 หุน แต่ต้องใช้กับบ้าน 4 หลัง
                    เทียบกับ i7 ซึ่งเป็นท่อเมนกระจายสู่บ้านครับ
                    คงพอรู้นะครับว่ามันตางกันขนาดไหน

พูดถึง Phenom ก็ต้องเลยไป PhenomII ที่กำลังจะออกครับ
                    รุ่นนี้มีโครงสร้างคอร์คล้ายๆ Phenom เดิมคือมี 4 คอร์และมี L3 ใหญ่ กว่าเดิมคือ 6MB ครับ
                    โดยทฤษฎีแล้วมันน่าจะเร็วกว่าเดิมครับ เพราะขนาดของ L3 ไล่ตาม i7 ที่ 8MB มาติดๆ

ถ้าตามในบทความบอกไว้มันจะอืดมากๆ ครับ
                    เพราะตามทฤษฎีลำดับ cache มันควรเป็นแบบปิรามิดครับ คือ L3>L2 และ L2>L1
                    ถ้า L2>L3 มันจะทำให้ส่งข้อมูลไม่ทันครับ
                    แล้วถ้า L2 มากขนาดนั้นก็จะต้องเพิ่ม L3 ส่งผลให้เพิ่ม latency จากปัจจุบัน i7 ที่ 42 เป็นมากกวานั้นครับ

ใน Nehalem(i7) ใช้ L2 เหมือนแม่ที่ป้อนข้าวให้เด็กครับ และ L3 เป็นซุปเปอร์มาร์เก็ต
                    ใน Conroe/Penryn(C2D/C2Q) ใช้ L2 เป็นโรงอาหารที่เด็กๆ มากินข้าวครับ
                    Last edited by prospero_merlin; 8 Jan 2009, 21:10:01.

Comment

CPU มันคนละ GEN กันนะครับ คลื่นลูกใหม่ก็เงี้ย

Comment

จะว่าไปแล้ว i7 นี่ก็เลียนแบบ Phenom แหละครับ
                        แต่ดันทำได้ดีกว่าซะงั้น

Comment

อืมสาระดีครับ ผมก็เข้าใจขึ้นนิดนึง อิ อิ

Comment

..
                            Last edited by prospero_merlin; 8 Jan 2009, 21:28:06. Reason: ซ้ำครับ ขออภัย

Comment

Originally posted by prospero_merlin View Post
                              เป็นเพราะ C2Q ไม่ใช่ native quad core ครับ

C2Q เป็นการพัฒนาต่อยอดจาก C2D คือเหมือนเอา die ของ C2D 2 ตัวมาเชื่อมต่อกัน 2 ตัว แล้วใช้ cache L2 เป็นตัว "เขื่อน" กั้นน้ำก่อนที่จะแยกไปให้ L1 ครับ

ในแง่สถาปัตยกรรมของ i7 ตัว L3 จะเป็นตัวเขื่อนแล้ว L2 จะเป็นตัวที่ถูกกระจายออกไปแล้วส่งต่อให้ L1 ครับ
                              เหตุผลเป็นเพราะว่าถ้ายังใช้การออกแบบโดยให้ L2 เป็นตัวจ่ายจะต้องเพิ่มปริมาณ L2 เป็นจำนวนมาก อีกทั้งเป็นการเพิ่ม latency ซึ่งผลที่ตามมาคือความอืดอย่างเห็นได้ชัด
                              การที่ i7 มี L3 ขนาดใหญ่เป็นตัวกระจายข้อมูลแทน L2 ทำให้ไม่จำเป็นที่จะต้องมี L2 ขนาดให่อีกต่อไป แต่ต้องการ L2 ให้มี latency น้อยที่สุดเพื่อให้ส่งข้อมูลให้ L1 ได้เร็วที่สุด จึงต้องลดขนาด L2 ลงเพื่อลด latency ที่จะส่งไปให้ L1
                              ตัวอย่างเหื่อก่อน L1 มีแค่ 1KB แล้วก็เพิ่มขึ้นมาจนถึง 64KB ในปัจจุบันแล้วไม่เพิ่มขึ้นอีก นั่นเป็นเพราะมันถึงจุด "อิ่มตัว" ของมันนั่นเอง เช่นเดียวกับ L2 กับการออกแบบแบบหลาบคอร์ (multi core design)
                              ดังนั้นถึง L2 ของ C2Q จะเยอะกว่าแต่ถ้าเทียบกันแล้วระบบการทำงานของ L3 กับ L1-L2 ใน i7 จะมีประสิทธิภาพมากกว่าครับ

เชื่อได้เลยว่าต่อไปจะต้องมี cache L4, L5, L6... เรื่อยๆ ตามพัฒนาการของเทคโนโลยีครับ

อ้างอิง
                              http://www.anandtech.com/cpuchipsets...spx?i=3492&p=5
                              ตามนี้ครับ!

Comment

Working...
                              X