Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมของผมรีสตาร์ทเองเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมของผมรีสตาร์ทเองเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

สเปกตามนี้นะครับ
    บอร์ด M3A78-CM
    CPU AMD Athlon x2 5200+
    HDD 2ลูก
    ROM LG
    RAM OCZ 2GB/800
    VGA HIS HD4670
    Sound Card Audigy 2zs
    PSU Tsunami 580w
    -----------------------------
    อาการมันจะรีสตาร์ทเองอ่ะครับ
    ไม่ว่าจะดูหนัง/เล่นเกม/โหลดบิทหรือเปิดคอมทิ้งไว้เฉยๆมันก็รีสตาร์ทเองตลอด
    แต่นานๆมันจะรีสตาร์ทเองนะครับวันหนึ่งสัก4-5รอบได้
    ลองลงwindowsใหม่ก็ยังไม่หายเลยครับเปลี่ยนมา3รอบแล้ว
    รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ

น่าจะมาจากความร้อนของcpuนะครับ หรืออาจจากตัวwindowครับ รอท่านอื่นตอบอีกทีครับ ผมก้เคยเป็นครับ แต่พอมาใช้ window vista ก้ไม่เป็นเลยครับ แต่ก่อนใช้แต่windowโม

Comment

มันเป็นได้หลายสาเหตุอ่ะครับ

เช่นเรื่องความร้อนของ แรม ซีพียู การ์ดจอ

หรือความไม่สเถียรของอุปกรณ์บางตัว ส่วนมากจะเป็นที่แรม

แล้วก็เรื่องระบบไฟก็ทำให้เกิดการรีสตาร์ทตัวเองได้เช่นกัน เช่นซัพพลายจ่ายไฟไม่นิ่ง หรือไม่พอ

ส่วนสุดท้ายก็ซอฟแวร์ครับ วินโดวส์อาจจะมีปัญหา

...

Comment

1หาแรมอันอื่นที่ใหญ่กว่ามาคว้านรูให้โบ๋ แล้วลองใช้ดู ถ้ายังไม่หายส่งไปตรวจเลือด
        2เปลี่ยนตัวสำรองไฟใหม่ ถ้ายังไม่หาย หาใหม่ดีสุด ของเก่าใช้นานๆแล้วหลวม
        3อัดม้าเงินม้าทองเข้าcpuใหม่อีกรอบ ถ้าไม่ยอมหายอีกมอมยาแล้วขายให้แมงดาต่อเลย555จบ

Comment

-ลองเช็กซิลิโคนที่ cpu ดูนะคะ แล้วซิ้งติดแน่นดีหรือป่าว
          -เช็ก PSU ด้วยนะคะว่ามีอายุการใช้งานนานแล้วหรือยัง, วัตต์เต็มหรือป่าว, จ่ายไฟไม่นิ่ง
          -ถ้าเปิดเครื่องแล้วไม่มีเสียงเตือน เรื่องแรมคงไว้อันดับสุดท้ายคะ

Comment

ลองทำตามนั้นดูก่อนน่าจะเป็นที่เรื่องความร้อน ถ้าไม่หายค่อยมาว่ากันอีกที

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่แนะนำ
              เรื่องความร้อนไม่น่าจะใช่อ่ะครับ
              ซีพียูมันร้อนแค่40องศา/การ์ดจอ40องศา/ฮาร์ดดิส30กว่าๆเอง แรมลองเอามือจับดูก็เย็นนะครับ
              psuใช้มาแล้วปีกว่าๆอ่ะครับแต่ยี่ห้อนี้วัตต์ไม่น่าจะเต็ม ตัวสำรองไฟนี่ใช้มานานละ4ปีละมั๊ง
              เวลาเปิดเครื่องมีเสียงเตือนปกตินะครับ

Comment

หรือลองเปลี่ยน PSU ดูว่าจะหายมะ

Comment

คลิกขวาที่ไอคอน MY COMUTER
                  เลือก properties
                  คลิกที่แท็บ advance
                  คลิกแท็บ setting ที่ช่อง startup and recovery
                  เอาเครื่องหมายถูกหน้าข้อความ automatically restart ออก
                  คลิกแท็บ ok

Comment

แรมเน่า ลองหาแรมอันใหม่มาคว้านรู ดูก่อนถ้าหลวม สงสัยต้องทำรีแพร555

Comment

Originally posted by skyline_008 View Post
                      หรือลองเปลี่ยน PSU ดูว่าจะหายมะ
                      ผมก็ว่า PSU เหมือนกัน เรื่องดับๆ เนี่ย

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ
                        เดี๋ยวผมจะลองไล่ไปทีละจุดละกัน

Comment

Working...
                        X