Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเพื่อนที่เล่นเสียงรถยนต์ครับ เรื่องเสียงรบกวน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเพื่อนที่เล่นเสียงรถยนต์ครับ เรื่องเสียงรบกวน

สอบถามเพื่อนที่เล่นเสียงรถยนต์ครับ เรื่องเสียงรบกวน
    เสียงจะออกลำโพง วี้กๆๆๆๆๆๆเหมือนเสียงรถติดเทอร์โบ เร่งขันเร่งเสียงตามขันเร่งด้วยครับ
    จะมีวิธีแก้ยังไงดีครับ
    ดอกใช้ลำโพง6*8 ของไพโอเนียร์แท้ ขับเสียงกลาง กับแอมป์800w
    ซัพใช้ลำโพง 12" 2ชุด ขับซัพกับแอมป์ 1500w
    ปรี 1 ชุด ตอนนี้ผมใช้การแก้กับแต่ปรีครับ แต่เสียงทีได้ก็เบามาก
    สาย แบต..ใช้ 0.5 มม. มันเล็กไปไหมครับ!!

ไม่ค่อยได้เข้าดู ขอบคุณเพื่อนที่ช่วยแก้ไข ล่วงหน้าครับ

หรือช่วยบอกเว็ปไซต์ที่เกี่ยวกับเครื่องเสียงรถก็ได้ครับ
    Last edited by sc; 9 Jan 2009, 08:03:39.

เท่าที่เคยเจอกับรถตัวเอง (เป็นระบบไบแอมป์ คงใช่นะ มีแอมป์ 2 ตัว ย่านความถี่กลาง - สูง 1 ตัว ขับซับ 1 ตัว)
    1.สายไฟ สายดิน
    2.สายสัญญาณ หัก งอ บิด เบี้ยว กด ทับ ขาดในหรือเปล่า

เปลี่ยนสายสัญญาณ ถ้าสายสัญญาณมีปัญหา ระบบไฟดี ก็หายวี๊ด
    เปลี่ยนสายระบบไฟถ้าสายสัญญาณดี ก็หายวี๊ด

ช่วงหลัง ผมติดตั้งรถตัวเอง refresh สายไฟ สายสัญญาณใหม่หมดเลยอ่ะ
    สายแบต เดินเส้นต่อเส้น (1 อุปกรณ์ต่อ 1 เส่น)
    สายดินแอมป์ ใช้แบตสายดี ๆ ลงกะตัวรถ (ผมขุดสีให้เห็นเนื้อเหล็กเลยอ่ะ )
    สายดินปรี กะวิทยุไล่ใหม่ ไม่ต่อเชื่อมกับระบบไฟฟ้าในรถ เดินตรงไปที่แบตเลยอ่ะ ไม่วี๊ดดดด

แล้วก็ อุปกร์ที่ติดตั้งก็น่าจะเกี่ยว อันนี้ต้องใช้การจูน อุปกรณ์แต่ละตัวให้แมทกันอัน เขาเรียกว่า เลเวลแมทชิ่งหรืออะไรเนี้ยแหละ รถผมใช้หูฟังเอา

Comment

Originally posted by 9tan View Post
      เท่าที่เคยเจอกับรถตัวเอง (เป็นระบบไบแอมป์ คงใช่นะ มีแอมป์ 2 ตัว ย่านความถี่กลาง - สูง 1 ตัว ขับซับ 1 ตัว)
      1.สายไฟ สายดิน
      2.สายสัญญาณ หัก งอ บิด เบี้ยว กด ทับ ขาดในหรือเปล่า

เปลี่ยนสายสัญญาณ ถ้าสายสัญญาณมีปัญหา ระบบไฟดี ก็หายวี๊ด
      เปลี่ยนสายระบบไฟถ้าสายสัญญาณดี ก็หายวี๊ด

ช่วงหลัง ผมติดตั้งรถตัวเอง refresh สายไฟ สายสัญญาณใหม่หมดเลยอ่ะ
      สายแบต เดินเส้นต่อเส้น (1 อุปกรณ์ต่อ 1 เส่น)
      สายดินแอมป์ ใช้แบตสายดี ๆ ลงกะตัวรถ (ผมขุดสีให้เห็นเนื้อเหล็กเลยอ่ะ )
      สายดินปรี กะวิทยุไล่ใหม่ ไม่ต่อเชื่อมกับระบบไฟฟ้าในรถ เดินตรงไปที่แบตเลยอ่ะ ไม่วี๊ดดดด

แล้วก็ อุปกร์ที่ติดตั้งก็น่าจะเกี่ยว อันนี้ต้องใช้การจูน อุปกรณ์แต่ละตัวให้แมทกันอัน เขาเรียกว่า เลเวลแมทชิ่งหรืออะไรเนี้ยแหละ รถผมใช้หูฟังเอา
      แจ่ม.ขอบคุณมากครับ สายสัญญาณเป็นสายแบตหรือสายลำโพงครับหรือรวมหมด
      ผมลองขยับสายที่ปรีด้านหลังพวกสายดิน.ไฟ จะมีเสียงเหมือนไฟช็อตครับ น่าจะเกี่ยวไหมครับ
      อาการก่อนที่จะเป็นผมขับรถลงหลุกครับ เสียงก็หาย เลยไปขยับฟิวที่แบตคิดว่าสายคงหลวก พอมาเปิดอีกก็มีเสียงววี๊ดมา
      Last edited by sc; 9 Jan 2009, 09:53:18.

Comment

สายสัญญาณ ผมหมายถึง สาย Rca อ่ะครับที่ต่อจาก วิทยุ ซ๊ดี เข้าปรีฯ จากปรี เข้าแอมป์อ่ะครับ
        รถกระแทก แล้วมีอาการ ลองดูว่าระหว่างอุกกรณ์สายมัยตึงเกินไปป่ะ ตึงเกินกระแทกแล้วหลุด หลวม ขาดในได้อ่ะ

วางสายใต้พรม เหยียบไปเหยียบมาก็เดี้ยง อิ อิ พอดีเจอมาเยอะอ่ะ

ขั้วลำโพง
        ขั้วสายไฟ สายดิน ควรตรวจเช็ค ความแน่นด้วยนะครับ อันนี้ไม่น่าจะวี๊ด (ความคิดส่วนตัวนะ) มันจะดังค่อกๆ แค่กๆ
        หรือหนักหน่อยสายหลุดมาช็อตกันอ่ะ( สายไฟ + - )
        เบาหน่อยสายลำโพงหลุดเสียงไม่ออกอีก

ถ้าตามอาการที่คุณบอก ก็น่าจะไล่ทุกจุดที่มีการเชื่อมต่อกันอ่ะครับ ถ้าอุปกรณ์ติดตั้งไม่แน่นส่วนต่างก็มีสิทธิเคลื่อนตัวอ่ะ ขณะที่กระแทกแรง ๆ
        สายดินไม่แน่น ลงดินไม่ดี ก็วี๊ด อ่ะ (ผมจึงลงทุนติดสายดินจากวิทยุ กับ ปรีไปที่ขั้วแบตเลย (ขั้ว - นะครับ))

ผมอ่ะ ลองมาเยอะแล้ว ไฟช็อตควันท่วมรถก็เคย
        ถ้าจะรื้อนู้นขยับนี้ ถ้าให้ชัวร์ควรถอดสายแบตออกก่อนนะครับ
        ปลอดภัยไว้ก่อนครับ

Comment

Originally posted by 9tan View Post
          สายสัญญาณ ผมหมายถึง สาย Rca อ่ะครับที่ต่อจาก วิทยุ ซ๊ดี เข้าปรีฯ จากปรี เข้าแอมป์อ่ะครับ
          รถกระแทก แล้วมีอาการ ลองดูว่าระหว่างอุกกรณ์สายมัยตึงเกินไปป่ะ ตึงเกินกระแทกแล้วหลุด หลวม ขาดในได้อ่ะ

วางสายใต้พรม เหยียบไปเหยียบมาก็เดี้ยง อิ อิ พอดีเจอมาเยอะอ่ะ

ขั้วลำโพง
          ขั้วสายไฟ สายดิน ควรตรวจเช็ค ความแน่นด้วยนะครับ อันนี้ไม่น่าจะวี๊ด (ความคิดส่วนตัวนะ) มันจะดังค่อกๆ แค่กๆ
          หรือหนักหน่อยสายหลุดมาช็อตกันอ่ะ( สายไฟ + - )
          เบาหน่อยสายลำโพงหลุดเสียงไม่ออกอีก

ถ้าตามอาการที่คุณบอก ก็น่าจะไล่ทุกจุดที่มีการเชื่อมต่อกันอ่ะครับ ถ้าอุปกรณ์ติดตั้งไม่แน่นส่วนต่างก็มีสิทธิเคลื่อนตัวอ่ะ ขณะที่กระแทกแรง ๆ
          สายดินไม่แน่น ลงดินไม่ดี ก็วี๊ด อ่ะ (ผมจึงลงทุนติดสายดินจากวิทยุ กับ ปรีไปที่ขั้วแบตเลย (ขั้ว - นะครับ))

ผมอ่ะ ลองมาเยอะแล้ว ไฟช็อตควันท่วมรถก็เคย
          ถ้าจะรื้อนู้นขยับนี้ ถ้าให้ชัวร์ควรถอดสายแบตออกก่อนนะครับ
          ปลอดภัยไว้ก่อนครับ
          ขอบคุณท่านมากๆเลยครับ จะลองวิธีที่ท่านบอกดูครับ เจอท่านบอกแล้วกลัวเลย หุๆ

Comment

^^ไม่หายครับ
            คงหาช่างอีกแล้วให้ไล่สายตามท่าน9tanว่าครับ เสียตังค์อีก

Comment

เกี่ยวกับการเดินสายครับ ลองไล่ดูดีๆ เน้นสายกราวด์เป็นพิเศษนะครับ สายนี้สำคัญมาก แล้วก็สายสัญญาณไม่ควรตัดต่อ ควรใช้เส้นเดียวตลอดสาย ถ้าไม่หายคงต้องพึ่ง noise filler ครับ อ้อท่านลองถอดสายสัญญาณออกจากตัวซีดีดูหรือยัง ไม่แน่มันอาจมากับซีดี

Comment

ต้องถามก่อนว่ารถท่านเป็นยี้ห้อ honda อ่ะเป่าครับ ถ้า honda มันจะมีที่ลงของสายกากราวด์อ่ะครับลองถามช่างหรือว่าในเน็ตดูครับถ้าไม่ใช้ต้องดูสายกราวด์ในรถของท่านใหญ่พอไหมและที่สำคัญสายกราวด์นั้นต้องหาที่ลงกับตัวถังรถไม่ให้ไกลกับ power มากนักนะครับถ้าลงไกลลองตัดให้สั้นขูดให้ถึงเนื้อเหล็กจริงๆครับ...

Comment

ใช้ CAP

Comment

Originally posted by mat12345 View Post
                    เกี่ยวกับการเดินสายครับ ลองไล่ดูดีๆ เน้นสายกราวด์เป็นพิเศษนะครับ สายนี้สำคัญมาก แล้วก็สายสัญญาณไม่ควรตัดต่อ ควรใช้เส้นเดียวตลอดสาย ถ้าไม่หายคงต้องพึ่ง noise filler ครับ อ้อท่านลองถอดสายสัญญาณออกจากตัวซีดีดูหรือยัง ไม่แน่มันอาจมากับซีดี
                    ขอบคุณมากครับ ไล่หมดแล้วไม่หาย noise fillerมันคืออะไรครับช่วยอะไรได้บ้าง
                    Originally posted by time2time View Post
                    ต้องถามก่อนว่ารถท่านเป็นยี้ห้อ honda อ่ะเป่าครับ ถ้า honda มันจะมีที่ลงของสายกากราวด์อ่ะครับลองถามช่างหรือว่าในเน็ตดูครับถ้าไม่ใช้ต้องดูสายกราวด์ในรถของท่านใหญ่พอไหมและที่สำคัญสายกราวด์นั้นต้องหาที่ลงกับตัวถังรถไม่ให้ไกลกับ power มากนักนะครับถ้าลงไกลลองตัดให้สั้นขูดให้ถึงเนื้อเหล็กจริงๆครับ...
                    ใช้กะบะครับ มิตซูสตาด้า ขอบคุณมากครับ ถามช่างยังบอกไม่แน่ใจจะแก้หาย แล้วตูจะทำยังไงเนี่ย
                    [QUOTE=tiksna;5732370]ใช้ CAP[/ QUOTE]
                    คาปาหรอครับ ตัวเก็บไฟให้นิ่งช่วยได้เปล่าครับ

Comment

ถ้ากวนมากก็ต้องใส่ขวดลวดและเฟอรไร้ตที่สายไฟ คุณ SC อยู่กรุงเทพปล่าว ร้านนภาประดับยนต์ที่ถ.จรัลสนิทวงศ์ เขตบางพลัด เขามีฝีมือ รับติดตั้งเครื่องเสียงและแก้เครื่องเสียงที่ติดตั้งมาไม่ดี โทร.ไปหาช่างแอร์ 02-4336880 สอบถามกันก่อน แล้วเอารถเขาไปทำน่าจะแป๊ปเดียว ฝีมือดีทำมา 20 ปีแล้ว ราคาก็กันเอง

Comment

ถาม ตาหนึ่ง wikorn คัฟ

ถ้าจำมะผิด วี๊ดดดดด ตามเสียงคันเร่ง เป็นที่ไฟกราวน์ดไม่ดี
                        เหมือนดังตามแรงหมุนของไดชาร์จรึไงเนี่ย
                        ต้องครอม R กรองสัญญาณรึไงเนี่ยนะ ลืมไปแระ
                        มั่วๆ ไปได้แค่เน้หล่ะคัฟ

Comment

ถ้าตอนแรก ไม่เป็นใช้ได้ปกติ ตกหลุมแรง ๆ แล้วเพิ่งเป็น

เจ้าของ รถรองขยับที่ฟิว , ลองไล่สายแล้วไม่หลุด ไม่เบียด ไม่ขาดนอก / ใน ไม่หาย เอยังไงต่อ

ผมว่ายังไมน่าเพิ่มอะไรนะครับ น่าจะหาสาเหตุ ก่อน หาช่างเก่ง ๆ แบบท่าน garmin ว่าก่อนก็ได้
                          อย่างทีเรียนไว้ลองมาเยอะ ขยะที่บ้านก็เยอะ อ่ะ
                          ที่จบก็ ไม่ต้องมีอะไรช่วยเลยอ่ะครับ แต่เสียค่าเปลี่ยนสายมากมาย

มีเพื่อนเล่นเครื่องเสียงด้วยกันไหมครับ ลองไล่เปลี่ยน สายสัญญาณ , อุปกรณ์ ปรีฯ , แอมป์ ลองไล่ดูอ่ะครับ

Comment

เริ่มแรกที่ติดเครื่องเสียงยังไม่มีสัญญาณรบกวน เพิ่งเป็นเมื่อไม่นานมานี้ใช่มั้ยครับ
                            เป็นสัญญาณรบกวนที่เกิดจากไดฯชาร์ต (มันมีอยู่แล้วแถมมาในรถแทบทุกคัน) เครื่องเสียงที่ดีจะป้องกันได้ตลอดอายุไข บางเครื่องเริ่มเสื่อมก็หวีดหวิวแล้ว หาร้านที่มีประสบการณ์ทำดีกว่าครับ ทำเองไม่มีประสบการณ์เดี๋ยวไฟลุกครับไม่คุ้ม

Comment

Originally posted by garmin View Post
                              ถ้ากวนมากก็ต้องใส่ขวดลวดและเฟอรไร้ตที่สายไฟ คุณ SC อยู่กรุงเทพปล่าว ร้านนภาประดับยนต์ที่ถ.จรัลสนิทวงศ์ เขตบางพลัด เขามีฝีมือ รับติดตั้งเครื่องเสียงและแก้เครื่องเสียงที่ติดตั้งมาไม่ดี โทร.ไปหาช่างแอร์ 02-4336880 สอบถามกันก่อน แล้วเอารถเขาไปทำน่าจะแป๊ปเดียว ฝีมือดีทำมา 20 ปีแล้ว ราคาก็กันเอง
                              ขอบคุณมากครับ ผมก็ทำตามแล้วครับ ไม่หาย
                              Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                              ถาม ตาหนึ่ง wikorn คัฟ

ถ้าจำมะผิด วี๊ดดดดด ตามเสียงคันเร่ง เป็นที่ไฟกราวน์ดไม่ดี
                              เหมือนดังตามแรงหมุนของไดชาร์จรึไงเนี่ย
                              ต้องครอม R กรองสัญญาณรึไงเนี่ยนะ ลืมไปแระ
                              มั่วๆ ไปได้แค่เน้หล่ะคัฟ
                              ขอบคุณครับ สรุปแล้วเป็นที่สายกราวด์ของผมเล็กไปครับ 2มม.ร้านช่างเปลี่ยนใหม่ให้เป็น0.5มม กับสายrcaเปลี่ยนเป็นของร้านทำขึ้นครับ เสียเงินอีก1500
                              ถ้าตอนแรก ไม่เป็นใช้ได้ปกติ ตกหลุมแรง ๆ แล้วเพิ่งเป็น

เจ้าของ รถรองขยับที่ฟิว , ลองไล่สายแล้วไม่หลุด ไม่เบียด ไม่ขาดนอก / ใน ไม่หาย เอยังไงต่อ

ผมว่ายังไมน่าเพิ่มอะไรนะครับ น่าจะหาสาเหตุ ก่อน หาช่างเก่ง ๆ แบบท่าน garmin ว่าก่อนก็ได้
                              อย่างทีเรียนไว้ลองมาเยอะ ขยะที่บ้านก็เยอะ อ่ะ
                              ที่จบก็ ไม่ต้องมีอะไรช่วยเลยอ่ะครับ แต่เสียค่าเปลี่ยนสายมากมาย

มีเพื่อนเล่นเครื่องเสียงด้วยกันไหมครับ ลองไล่เปลี่ยน สายสัญญาณ , อุปกรณ์ ปรีฯ , แอมป์ ลองไล่ดูอ่ะครับ
                              จริงครับต้องหาช่างเก่งหน่อยครับ ร้านเล็กๆมีแค่ลำโพงตัว2ตัว ไม่ต้องเข้าครับทำไม่เป็นเข้าไปถามยังบอกแก้ลำบาก ไปร้านใหญ่แพงหน่อยยังดีกว่าครับ
                              Originally posted by noomkorat View Post
                              เริ่มแรกที่ติดเครื่องเสียงยังไม่มีสัญญาณรบกวน เพิ่งเป็นเมื่อไม่นานมานี้ใช่มั้ยครับ
                              เป็นสัญญาณรบกวนที่เกิดจากไดฯชาร์ต (มันมีอยู่แล้วแถมมาในรถแทบทุกคัน) เครื่องเสียงที่ดีจะป้องกันได้ตลอดอายุไข บางเครื่องเริ่มเสื่อมก็หวีดหวิวแล้ว หาร้านที่มีประสบการณ์ทำดีกว่าครับ ทำเองไม่มีประสบการณ์เดี๋ยวไฟลุกครับไม่คุ้ม
                              ช่างที่ร้านไม่ยอมบอกเลยครับเป็นที่ไรเหมือนอบความรู้ไว้ แต่เห็นเขากำลังต่อสายสีเหลืองที่ตัวรถเหมือนกันครับ

ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ อาการตอนนี้หายแล้วครับ แต่ยังมีเสียงซ่านิดๆคงธรรมดาครับกับเครื่องเล่น

Comment

Working...
                              X