Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่าว: GTA อีกแล้ว คราวนี้มาในด้านบวกจ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข่าว: GTA อีกแล้ว คราวนี้มาในด้านบวกจ้า

เกมโหดในซีรีส์ "Grand Theft Auto" มักจะถูกคนที่ไม่ชอบเกมนี้ตั้งคำถามว่าเกมนี้ให้ หรือสอนอะไรให้กับเด็กบ้าง ล่าสุดมีข่าวที่สามารถตอบคำถามข้างต้นได้บ้าง สิ่งที่เด็กได้เรียนรู้จากการเล่นเกม GTA คือการขับรถ

สำนักข่าว AP รายงานข่าวระบุว่าเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา(5 ม.ค.) เด็กชายวัย 6 ปี(ไม่เปิดเผยชื่อ)ในเวอร์จิเนีย สหรัฐอเมริกาได้พลาดการขึ้นรถประจำทางเพื่อไปโรงเรียนในช่วงเช้า จึงตัดสินใจแอบไปหยิบกุญแจรถ Ford Taurus ของผู้ปกครอง ขณะที่ผู้ปกครองกำลังหลับอยู่ และขับรถคันดังกล่าวไปโรงเรียน

ตลอดระยะทางร่วม 6 ไมล์ เด็กชายวัย 6 ปีผู้นี้สามารถขับรถไปได้อย่างราบรื่น แต่เมื่อขับไปใกล้ถึงโรงเรียนในระยะทางไม่ถึง 2 ไมล์กลับเกิดอุบัติเหตุขึ้นไปเฉี่ยวชนกับเสา อย่างไรก็ตามเด็กมีอาการบาดเจ็บเล็กน้อย และทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ไปส่งถึงโรงเรียนเป็นที่เรียบร้อย

หลังจากเกิดเหตุ ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้สอบถามที่มาที่ไปของเหตุการณ์ครั้งนี้ โดยเด็กชาย ได้บอกกับเจ้าหน้าที่ตำรวจว่าฝึกหัดขับรถยนต์จากเกมในซีรีส์ Grand Theft Auto และซีรีส์ Monster Jamจากเหตุการณ์ครั้งนี้ผู้ปกครองของเด็กชายจะถูกปรับเงินจากการทำให้เด็กตกอยู่ในอันตราย ส่วนเด็กน้อยผู้นี้มีจะไม่ถูกดำเนินคดีตามกฏหมายเนื่องจากมีอายุน้อย

อ้างอิง : http://www.manager.co.th/Game/ViewNe...=9520000001644

ไม่น่าเชื่อ หุหุหุ

Comment

ด้านบวกตรงไหนครับ นี้แค่ชน แต่ถ้าตายหล่ะครับ
      6 ขวบสมควรขับรถยนต์แล้วเหรอครับ ที่รอดไปได้ 6 ไมล์ เพราะรถโล่งๆ หรือเปล่า การตัดสินใจระหว่างขับรถผมว่าเด็ก 6 ขวบยังไม่เพียงพอหรอก และยิ่งอ้างว่าหัดจากเกมส์ GTA อีกลบกว่าเดิมอีก เพราะเด็ก 6 ขวบเข้าห้ามเล่นเกมนี้นะครับ

Comment

ด้านบวกยังไง ไม่เข้าใจ จขกท.

ยังดีที่ไม่ตาย ถ้าตายคงจะเป็นด้านลบลงไปอีก

Comment

เกมส์นี้ เหมาะสำหรับ 25+ เท่านั้นครับ ................

Comment

ตามเนื้อข่าวย่อหน้าแรกครับ คือ ข่าวเขาจะเสนอว่า สามารถฝึกหัดขับรถได้จากเกมส์นี้ อ่านะ

อย่าซีเรียส

Comment

เจ้าของกระทู้จะสื่อที่ว่าด้านบวกเพราะ

เด็ก 6 ขวบ สามารถขับรถได้เพราะเล่น GTA

หุหุ non sense

Comment

จิงๆแล้วเด็กคนนี้จะขับไปบีบแตรที่โสเภณีอยู่ แต่ดันเกิดอุบัติเหตุเสียก่อน

Comment

555555 rep บน

Comment

Originally posted by TooMBizkiT View Post
                    ตามเนื้อข่าวย่อหน้าแรกครับ คือ ข่าวเขาจะเสนอว่า สามารถฝึกหัดขับรถได้จากเกมส์นี้ อ่านะ

อย่าซีเรียส
                    ไม่ได้ซีเรียสครับ แต่ผมว่า สามารถขับรถได้เพราะเกมมันก็ไม่ได้สร้างสรรค์อะไร เพราะเด็กยังไม่มีภาวะเพียงพอครับ
                    ทำไ มเ ขาถึงต้องกำหนดอายุใ นการทำใ บขับขี่ ลองคิดดูครับ ในทางกลับกัน ถ้าสมมุติไม่ใช่เด็ก 6 ขวบแต่เป็น 20+ แต่ขับรถไม่เป็น แต่ขับได้เพราะเกมนี้ อันนี้ซิไ ม่ลบ บวกเปล่าไม่รู้

หรือลองคิดอีกทางครับ เด็กไม่ทันขึ้นรถตอนเช้า เลยตัดสินใจ เอารถพ่อไป ถามว่าเด็กคนนี้คิดแค่อยากไปให้ทันเรียน หรือเพราะความคึกคะนอง ?

แค่จะบอกเจ้าของกระทู้ว่า เมื่อลงเป็นกระทู้แล้ว คนส่วนใหญ่ได้อ่านควรคิดหลายๆด้านครับ ก่อนจะพาดหัวกระทู้แบบนี้
                    Last edited by UnderoatZ; 9 Jan 2009, 11:30:32.

Comment

จัดไปตามงั้นครับ ตามข่าวเลยครับ

วิจารณ์กันต่อกันได้เลยครับ
                      Last edited by TooMBizkiT; 9 Jan 2009, 11:38:25.

Comment

ถ้า ที่ บ้าน ของเด็กคนนั้น มีฮอ คงขับฮอ ไปเรียนเลย ละ 5555

Comment

Originally posted by jorinter View Post
                          จิงๆแล้วเด็กคนนี้จะขับไปบีบแตรที่โสเภณีอยู่ แต่ดันเกิดอุบัติเหตุเสียก่อน

Comment

Originally posted by necroman View Post
                            ถ้า ที่ บ้าน ของเด็กคนนั้น มีฮอ คงขับฮอ ไปเรียนเลย ละ 5555
                            บิ๊กฟุต ด้วยนะ เหยียบกระจาย

Comment

ถ้ารถชนจนรถวิ่งต่อไม่ได้
                              แล้วเด็กนั่น ไปยืนขวางถนน (กะว่าจะให้รถอื่นหยุดแล้วกระชากคนลงจากรถ)
                              แล้วรถคันอื่นหยุดไม่ทันล่ะก็.........

คราวนี้ข่าวใหญ่แน่ .... หึหึ

Comment

Working...
                              X