Announcement

Collapse
No announcement yet.

สร้างพื้นที่ให้ นร ส่งงาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สร้างพื้นที่ให้ นร ส่งงาน

คือผมต้องการให้นักเรียนส่งงานเป็น file .doc ทาง e-mail แต่ปัญหาก็คือผมต้องนั้ง download งานมาตรวจ ซึ่งมันเยอะมาก พอจะมีวิธีอื่นที่ง่ายกว่านี้มั๊ยครับ เช่น ให้ นร ส่งงานเข้า gmail แล้วให้ file งาน เข้าไปอยู่ใน gmail drive ซึ่งสามารถ copy มา วางได้เลย(แต่ไม่รู้ว่าจะทำได้หรือป่าว) หรือวิธีอื่น ขอคำแนะนำด้วยครับ....ขอบคุณครับ

ถ้าไม่เปิดเครื่องใว้มันก็ไม่มีทางเข้ามาที่เครื่องได้

Comment

ที่โรงเรียน อาจารย์มี Host มั้ยครับ ถ้ามีง่ายๆเลย สอนนักเรียนหน้าชั้น ส่งงานมาหาครูที่ ftp://111.222.333.444
      user + pass ก็ให้เด็กไป โดย File งานเป็นอะไรก็ได้ที่อาจารย์ สื่อได้ว่าเป็นเด็กคนไหน ห้อง อะไร

Comment

สามารถส่งemail แล้วให้ไปอยู่ใน gmail drive ได้มั๊ยครับ.....

Comment

ทำหน้า web ให้ upload file เข้า drive ส่วนกลาง จะดีกว่า ftp งับป้องกัน การแกล้งไปลบงานเพื่อน

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
            ทำหน้า web ให้ upload file เข้า drive ส่วนกลาง จะดีกว่า ftp งับป้องกัน การแกล้งไปลบงานเพื่อน
            ถ้ามี host ไว้ใช้งานส่วนตัวอยู่แล้วทำแบบนี้ก็ดีครับ ใช้ php ไม่กี่บรรทัดก็ได้แล้ว ดีกว่าใช้ FTP จริงๆ เด๋วจะมีปัญหาเรื่องโหลดไฟล์งานไปแกล้งกันหรือลอกหรือลบกันได้

ส่วนเ้รื่อง GDRIVE ต้องใช้ add ons ของ firefox ครับ ก็ไม่ต่างอะไรกับใช้ FTP เพราะว่าต้อง login เข้าไปใช้งาน ซึ่งต้องใช้ login ของคุณเอง เพราะงี้เด็กก็จะเห็นทุกอย่างที่อยู่ใน GDRIVE ก็จะมีปัญหาแบบเดียวกับที่บอกไว้แล้ว

Comment

ใช้ CMS ที่ชื่อ Moodle ดีกว่าครับแหล่มมากๆ ตรวจให้คะแนน รวมคะแนน ฯลฯ

Comment

PHP UPLOAD

Comment

ถ้ามีทักษะทาง php asp ทำพวกเว็บมีฐานข้อมูลไว้เก็บเองดีกว่าครับ

ถ้าไม่มีความรู้ด้านนี้ เป็นผมจะสั่งให้หัวหน้าห้องรวบรวมไฟล์งานจาก
                  นักเรียนในห้องทั้งหมดลงในแฮนดี้ไดรว์ แล้วอาจารย์ก็ค่อยเอาแฮนดี้ไดรว์
                  ของหัวหน้าห้องไปดูดเอา อิอิ (คิดแบบส่งการบ้านสมัยก่อนง่ะ)

Comment

Working...
                  X