Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการพ่นสีหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการพ่นสีหน่อยครับ

จะพ่นสีเคสข้างในใหม่ เพราะว่ามันเริ่มเป็นสนิมแล้วอ่ะครับ แล้วควรใช้สีแบบไหนพ่นดีถึงจะสวย สีแบบด้านๆหรือป่าว เคสของผมเป็นสีขาว ข้างในควรพ่นสีอะไรดีครับ ถึงจะสวย ผมคิดไว้ว่า สีดำด้าน กับสีขาวด้าน

แล้วก่อนพ่นต้องทำยังไงบ้างครับ นอกจากเอากระดาษทรายขัด

ผมใช้เคสของ Icute แบบนี้อ่ะครับ เป็นสีขาว

ข้างในคล้ายแบบนี้ ควรจะพ่นสีอะไรดีครับ
    Last edited by Trojan; 9 Jan 2009, 13:28:04.

1.ใช้กระดาษ เบอร์รัยก้อได้หยาบๆๆ ขัดเส็ดแร้ว ตามด้วย ขัดละเอียดอีกทีด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1000
    2.พ่นสีรองพื้นกันนสนิม
    3.พ่นสีดำดาน

Comment

1.กระดาษทราย สำหรับขัดเหล็ก (ละเอียด) ถ้าใช้ หยาบ มันจะเป็นรอย
      2.สีรองพึ้นกันสนิม (สีเทา) ค่อยๆพ่น พ่น***งกันประมาณ 1 ฟุต
      (สีรองพื้นไม่ต้องรอนานมาก ทิ้งไว้ๆแปบๆแล้วซ้ำได้เลย เพราะแห้งไว)
      3.พ้นสีตามใจชอบเลยครับ ขอบอกก่อนนะว่า (ยิ่งขะเย่ากระป๋องเท่าไหร่ สีจะออกมาละเอียด จะไม่เป็นเม็ดๆ) พ่น***งประมาณ 1 ฟุต พ่นบางๆก่อน แล้วค่อยๆ ซ้ำไปเรื่อยๆ ถ้าจะเอาสวย
      4.แลกเกอร์ โลแลน C75 เงา ผมก็ใช้ประจำ ดีครับ ถ้าจะให้ทนๆ พ่นหนาๆ เลยครับ
      ขอบอกก่อนว่า อยากจะให้สีเงาๆ ต้องพ่นตอนที่มี แดด ถ้าพ่นในที่ร่มเงาช้ามากๆ

ป.ล. ผมรู้มากในการพ่นสีเพราะว่า บ้านผมเป็นช่างทำ กีต้า ทำสี คอหัก หล่น บุบ แก้เนียนๆ สบายๆ เพราะทำมาเป็นสิบปี ถามแถวเวิร์ง หลังกระทรวงก็ได้ ร้านซ่อมกีต้าแถวเสาชิงช้า

Comment

อันนี้ ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะคับ ขอถามแยกนิดนึง ถ้าผมไม่พ่นสีรองพื้นนี่เป็นอะไรมั้ยคับ

ผมจะใช้พ่นกับงาน พลาสติก ละ้เอียด แล้ว สีกระป๋็องก็พ่นได้ใช่้มั้ยคับ ใช่มั้ยคับ ไม่ใช่สี ถัง+ปั้มลม+กาำ้พ่นสี ใช่มั้ยคับ

Comment

ขั้นตอนการขัดกระดา๋ษทรายจำเป็นมากหรือเปล่าครับหรือขัดเฉพาะกรณีภายในตัวเคสเป็นสนิมครับ

Comment

Originally posted by OVerClocKer View Post
            อันนี้ ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะคับ ขอถามแยกนิดนึง ถ้าผมไม่พ่นสีรองพื้นนี่เป็นอะไรมั้ยคับ

ผมจะใช้พ่นกับงาน พลาสติก ละ้เอียด แล้ว สีกระป๋็องก็พ่นได้ใช่้มั้ยคับ ใช่มั้ยคับ ไม่ใช่สี ถัง+ปั้มลม+กาำ้พ่นสี ใช่มั้ยคับ
            การพ่นสีรองพื้น มันอยู่ที่ว่า คุณจะพ่นสีอะไร
            ถ้าเป็นพื้นขาว แค่ขัดๆเพื่อให้สีมันติดดีขึ้น
            ถ้าจะให้สีออกมาเด่น ก็ต้องพ่นสีรองพื้นครับ
            การพ่นสีรองพื้นนั้นดีอย่างนึงคือว่า อยากให้งานละเอียดไม่มีรอย
            เวลาพ่นสีรองพื้น รอยมันจะเด่นขึ้นมา สามารถใช้ยาโป้รอยนั้นได้ง่ายกว่า

ส่วนพลาสติก ใช้กระดาษทรายละเอียดขัด ลูบๆให้สีมันติด เวลาพ่น ค่อยๆพ่นบางๆ ห้ามซ้ำ
            รอให้แห้งแล้วค่อยพ่นครับ แล้วที่สำคัญ อย่าตากแดดที่ร้อนจัดๆ สีอาจจะพองขึ้นมาได้
            ใช้สีกระป๋องได้ครับ ส่วนแอร์บัดที่ใช้กา ของผมใช้สีกระป๋อง ผสมกับทินเนอร์ แล้วพ่น

Comment

Originally posted by GuJunGraI View Post
              ขั้นตอนการขัดกระดา๋ษทรายจำเป็นมากหรือเปล่าครับหรือขัดเฉพาะกรณีภายในตัวเคสเป็นสนิมครับ
              ขัดครับ เพื่อให้สีมันติดดีมากขึ้น ขัดนิดหน่อยพอ

Comment

จดๆๆ

Comment

มาเก็บความรู้คับ จะเอาไปเล่นมั่ง

Comment

Working...
                  X