Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือด่วนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือด่วนครับ

คือเครื่องผมอ่ะครับ เปงเครื่องเพ่งซื้อได้ 2 เดือน

อาการเปงงี้ ครับ พอผมเล่นไปนานๆ เครื่องจะ restart เอง หรือไม่ก้อขึ้นจอฟ้าไปเฉยๆ

แบบนี้อ่ะ Error : UNEXPECTED_KERNEL_MODE_TRAP (Error Code : Stop 0x0000007F)

หรือไม่ก้อ รีเครื่องเอง

โดยเฉพาะ เวลาเล่นเกมส์อ่ะ

พอผมลงเช็คความร้อน cpu ก้อขึ้นแค่ 42-49 ครับ ถอดออก แรม การ์ดจอ ออกมาทำความสะอาดก้อแล้ว ก้อแล้วอ่ะ

สเปกเครืองดังนี้
    M/B : P5VD2-MX
    CPU : pentium D 2.8
    ram : 512/533
    VGA : PCI-E 7300 LE
    H/D : seagate 160 SATA 2
    CD-ROM : combo DVD
    การ์ด แรนเดอร์
    PSU : 420 วัตต์ ที่ติดกะเครื่อง
    พัดลม 2 ตัว หน้า หลัง

ประมาณนี้อ่ะ ไม่รู้เกิดจากอะไร

ที่ผมเดาเอาอ่ะ ถ้าอุปกรณ์ไม่เสถียร ก้อ PSU จ่ายไปมะพอใช่ปะครับ
    ช่วยผมด้วยครับ ผู้รู้ทุกท่าน

ปล. ขอบคุณล่วงหน้า

http://www.bcoms.net/error/detail.asp?id=49
    -------------------
    ดูและแก้ไขตามนี้ครับ

Comment

Originally posted by AMD View Post
      คำว่า Blue Screen คนเล่นคอม จะรู้จักดีและเป็นสิ่งที่ทุกคนกลัวไม่อยากให้เกิดกับเครื่องของตน เพราะถ้าเกิดนั้นเป็นสัญญาณบอกเหตุว่าคอมของตนเริ่มมีปัญหา แต่ที่น่าเจ็บใจคือมันบอกเป็นเลขรหัสที่เราๆ ท่านๆ ต้องงงเพราะไม่รู้ว่ามันหมายความว่าอะไร และจะมีทางแก้ไขอย่างไร ผมไปอ่านเจอมาว่าแต่ละตัวมีความหมายอย่างไร ก็ลองแปลมาให้คุณๆ ได้อ่าน คิดว่าน่าจะเป็นแนวทางในการแก้ไขปัญหา ได้บ้าง รหัสที่แจ้งของ Blue Screen จริงๆมีเกินร้อยตัว

18. (stop code 0X0000007F) unexpected Kernel Mode Trap

สาเหตุและแนวทางแก้ไข:

อาการนี้ส่วนใหญ่จะเป็นกับนัก overclock (ผมก็คนหนึ่ง) เป็นอาการ RAM ส่งข้อมูลให้ CPU ไม่สัมพันธ์กันคือ CPU วิ่งเร็วเกินไป หรือร้อนเกินไปสาเหตุเกิดจากการ overclock วิธีแก้ก็คือลด clock ลงมาให้เป็นปกติ หรือ หาทางระบายความร้อนจาก CPU ให้มากที่สุด

ที่มา http://pc-thai.net โดยคุณ Uncle

Comment

คือผมลืมบอกไปครับ ว่าไม่ได้ overclock cpu เลย
        แล้วผมก้อซื้อ พัดลมกับซิค ให้ cpu ใหม่ด้วย แต่ยางอาการเดิม เฮ้อ
        ลงโปรแกรมใหม่ 2 รอบแล้ว ทั้ง windows sp 2 ดังเดิมที่ยางมะได้โม
        ลง driver ทุกตัว แล้วครับ

แต่ยังไงก้อขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ

Comment

ลองถอดการ์ดแรนเดอร์ออกแล้วใช้งานดูคับ

Comment

Working...
          X