Announcement

Collapse
No announcement yet.

9800GTX+ ควรปรับรอบพัดลมไว้ที่เท่าไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 9800GTX+ ควรปรับรอบพัดลมไว้ที่เท่าไรดีครับ

คือ ผมใช้ XFX 9800GTX+ อยากทราบว่า เราควรปรับรอบพัดลมไว้ที่กี่ % ดีครับ
    คือ กลัวว่า เปิดรอบพัดลมเยอะไป การ์ดจอจะเสื่อมเร็วหรือเปล่า หรือควรเปิดไว้เลยจะดีครับ

ถ้าไม่ร้อนมากก็ Auto
    ถ้าร้อนเยอะ 100 % จัดไป
    ส่วนตัว Auto ตลอด

Comment

ของผมลอง 50% มันก็เย็นดี แต่เสียงดัง เลยลดลงมา 35%

Comment

ของผม ปรับ 100% อยู่ที่ 39-41องศา Y_Y

Comment

เสียงไม่ดังเหรอครับ ของผม 50-70 องศา ยอมรับได้ครับ การ์ดรับไหวอยู่แล้ว ไม่ได้เล่นทั้งวัน

Comment

ถ้าเปิด 100% ไว้ต่อไปนานๆไป การ์ดจอจะเสื่อมไหมครับ หรือไม่เกี่ยวกัน

Comment

ผมอัด 60% ตลอดเวลาคับ เวลาเห็นอุณภูมิแล้วมันอุ่นใจดี

ช่วงนี้อากาศเย็นๆ idle 40 แหนะ

Comment

inno 3d ไม่ต้องปรับเลย เย็นสบาย อิอิ

Comment

xfx 9800GT idle 60c นี่ปกติ มั้ยครับ รอบพัดลม Auto ครับ ไม่กล้าปรับ 100% เหมือนกัน

Comment

XFX 9800GTX+ flash bios ผมใช้ Xtreme Tuner HD อัด 95% ตลอดเวลาครับ

กลัวร้อน ไม่กลัวเสียง อิอิ

Comment

Originally posted by materialise View Post
                      ถ้าเปิด 100% ไว้ต่อไปนานๆไป การ์ดจอจะเสื่อมไหมครับ หรือไม่เกี่ยวกัน
                      การ์ดไม่เสื่อมหรอกครับ แต่มอเตอร์พัดลมมันจะเสื่อม

ผมมี HD4850ref pcbแดงดังเดิม ที่ขึ้นชื่อเรื่องพัดลมแรงแต่speedมั่ว ผมตั้งรอบพัดลมไว้ที่ 80ครับ.. โดยผมใช้วิธีฟังเสียงดูว่ามอเตอร์พัดลมมันจะเครียดเกินไปไม๊ แล้วดูอุนหภูมิว่าที่รอบพีดลมเท่าไหรจะเอาGPUอยู่ เพราะบางที่มันไม่จำเป็นต้องรอบ100%เต็มหรอกครับ ปรับสัก70-80%ก็สามารถรักษาระดับอุณหภูมิได้แล้ว (เพราะเล่นเกมมันก็โหลดขึ้นๆลงๆสลับกันไปจึงไม่ทำให้เกิดความร้อนสะสมมาก, แต่หากกรณีมันรับโหลด100%ตลอดเวลานานซึ่งอย่างงี่จะร้อนสะสมจัดๆ แต่คงเป็นโปรแกรมอื่นล่ะครับ ไม่ใช้ลักษณะการกินโหลดของเกม)
                      Last edited by Dokmai; 6 Jun 2010, 02:15:48.

Comment

Working...
                      X