overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: รบกวนถามคนใช้ True Black ทีครับ

OverclockZone Member palizzo's Avatar

Default รบกวนถามคนใช้ True Black ทีครับ

เพิ่งได้ซิงค์มาก็จัดแจงเปลี่ยนซะ แต่ดันเจ้ากรรมบูดเครื่องไม่ได้ซะงั้นเปิดตอนแรกมันจะติดซัก 5 วิจากนั้นก็รีสตาร์ทอีกครั้งแล้วมันก็นิ่งไป ที่น่าสังเกตุคือไฟคีย์บอร์ด/เมาส์ไม่ติด

ตอนแรกเห็นไฟ HDD ค้างนึกว่า HDD เน่าแต่ลองเอาไปจั๊มป์กับอีกเครื่องก็ไม่มีปัญหาใช้ได้ปรกติ <อันนี้ตัดปัญหาไป

เมื่อ HDD ไม่เน่าคราวนี้มาดูการ์ดจอปรกติใช้ 8800GT ก็ลองเอาการ์ดจออีกเครื่องมาเปลี่ยน อาการก็เหมือนเดิมคือนิ่ง <ตัดไปอีกหนึ่ง

ในใจนึกสงสัย Mobo(P35-ds3r) เน่ามั้งแต่ก็นึกได้ว่าลองเปลี่ยนซิงค์เดิมมาใช้ดูซิว่าจะติดไหม โอ้วปรากฏว่าบูทเครื่องได้ปรกติ

สรุปมันเป็นที่อะไรครับผมว่าติดตั้งถูกแล้วนะหรืออาจเป็นไปได้ไหมว่าฐานซิ้งค์ที่เป็นโลหะไปโดนบอร์ดหรือเคสมันเลยเอ๋อ มีวิธีแก้ไหม

อ้อแล้วตรงฐานซิงค์มันจะมีพลาสติกขาวขุ่นติดมาด้วยตอนติดตั้งต้องเอาออกไหม ตอนติดผมไม่ได้เอาออกคิดว่ามันเอาไว้กันรอยบนบอร์ด มั้ง

สุดท้ายใครตอบได้ขอให้ไม่เจ็บไม่จน แฟนสวย รวย...แล้วเอามาแบ่งมั่ง

OverclockZone Member nununu's Avatar

แกะแผ่นพลาสติดออกด้วยครับ มันเอาไว้กันรอบก่อนติดตั้ง
    เวลาใช้ก็แกะ ทาซิลิโคน แล้วก็วางลงไป บิดไปบิดมาสักนิดให้ซิลิโคนมันทั่วๆ
    แล้วก็ยัดตัวล็อกลงบอร์ดก็เสร็จละครับ

OverclockZone Member aloneindead's Avatar

เวรกำไม่เอาออกหรอนั่น

เละแล้วมั้ง

OverclockZone Member palizzo's Avatar

Quote Originally Posted by nununu View Post
    แกะแผ่นพลาสติดออกด้วยครับ มันเอาไว้กันรอบก่อนติดตั้ง
    เวลาใช้ก็แกะ ทาซิลิโคน แล้วก็วางลงไป บิดไปบิดมาสักนิดให้ซิลิโคนมันทั่วๆ
    แล้วก็ยัดตัวล็อกลงบอร์ดก็เสร็จละครับ
    ผมหมายถึงตัวฐาน X ที่เอาไว้ยึดน๊อตใต้บอร์ดอ่ะครับมันจะมีแผ่นพลาสติก X มารองไว้อีกตัวนึง ส่วนซิลิโคนผมใช้ MX-2 ฉาบเอาครับ แต่ปัญหาคือใส่แล้วบอร์ดมันเอ๋ออย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นแหละครับ

Quote Originally Posted by aloneindead View Post
    เวรกำไม่เอาออกหรอนั่น

เละแล้วมั้ง
    หมายถึงพลาสติกที่ตัวซิงค์ใช่ไหม เอาออกแล้วครับพอดีซื้อมือสองมามันเลยไม่มี

พลาสติก X ที่ผมหมายถึงคือ..ยังไงดีล่ะเดี๋ยวหากล้องก่อน

OverclockZone Member suriyon77's Avatar

พลาสติก ตัว x ต้องติดรองเอาไว้น่ะครับ ขันน๊อตสปริงออกมาขันใหม่ครับ ใส่น๊อตสปริงขันให้แน่น ๆ ใส่แบบทะแยงมุมครับทีละตัว มันจะได้แนบสนิทกับ ซีพียู (อาการนี้จะน่าใส่ ซิงค์ไม่แน่นอะครับ)

หากล้องไม่ได้ ค้นจากกูเกิ้ลเอา

พลาสติก X ที่หมายถึงคือตัวที่อยู่ซ้ายมืออ่ะครับ

เครดิต www.pc-cm.com

OverclockZone Member Change's Avatar

ไม่ทราบ
    แวะมาดัน
    ซีพียูฮีตมั้งคับ

OverclockZone Member natdemo's Avatar

พลาสติก ไม่ต้องเอาออกครับ เข้าใจถูกแล้ว

น่าจะเป็นที่ติดซิงไม่แน่นมากกว่า มันเลยไม่บูท ดูวิธีติดตั้งดีๆ

OverclockZone Member natdemo's Avatar

หรือว่าลืมเสียบ พัดลม cpu รึเปล่า

ขอบคุณทุกท่าน ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับหลังจากปล้ำกับมันมาหลายชั่วโมงลองสับเปลี่ยนของไปมา
    สุดท้ายก็ติดจนได้แต่สาเหตุยังไม่รู้เป็นเพราะอะไร เดี๋ยวจะลองจับยัดลงเคสดูว่าเป็นหรือเปล่า
    รู้แต่ว่าตอนนี้นิ้วระบมหมดแล้ว 555+

ลองรัน orthos ดู 10 นาที idle 27 / full 31 เย็นดีจัง

OverclockZone Member aloneindead's Avatar

Quote Originally Posted by palizzo View Post
    ขอบคุณทุกท่าน ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับหลังจากปล้ำกับมันมาหลายชั่วโมงลองสับเปลี่ยนของไปมา
    สุดท้ายก็ติดจนได้แต่สาเหตุยังไม่รู้เป็นเพราะอะไร เดี๋ยวจะลองจับยัดลงเคสดูว่าเป็นหรือเปล่า
    รู้แต่ว่าตอนนี้นิ้วระบมหมดแล้ว 555+

ลองรัน orthos ดู 10 นาที idle 27 / full 31 เย็นดีจัง
    โหจิงดิ พัดลม กี่ตัว แรงเท่าไร อ่ะ

ห้องอุณหภูมิเท่าไรหรอ แอร์เป่า

ฟลูกระดิกมาแค่ 4 องศาเองอ่า

โอยเครียดตัดสินใจไม่ได้ระหวงั tb กะ v8

เครียด กิน ตังหมดอีก

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by aloneindead View Post
    โหจิงดิ พัดลม กี่ตัว แรงเท่าไร อ่ะ

ห้องอุณหภูมิเท่าไรหรอ แอร์เป่า

ฟลูกระดิกมาแค่ 4 องศาเองอ่า

โอยเครียดตัดสินใจไม่ได้ระหวงั tb กะ v8

เครียด กิน ตังหมดอีก
    ไม่ต้องสงสัยครับ

ของน้องผม P4 (อะไรซักอย่างนึงจำรหัสไม่ได้)

Ambient = 31'C

idle = 29'C (เผิดเครื่องทิ้งไว้ 15 นาที)
    full = 36'C (Othos - Blend 2ชม.)

ว่า แต่ จขกท ใช้ p4 หรอคับ

ใช้ไรหรอ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

บอร์ด P35 จขกท. น่าจะใช้ Exxx หุหุ

เป็น Qxxx คงไม่เย็นขนาดนั้น

ว่า แต่ จขกท ใช้ p4 หรอคับ

ใช้ไรหรอ
    ที่ลองตอนแรกเป็น e6300 ครับแต่ลืมบอกไปว่าตัวนี้ผมปรับไฟต่ำสุดบอร์ด (โหลดบิทประหยัดไฟครับ)แต่ oc ขึ้นมาได้นิดหน่อย เดี๋ยวรันใหม่ครบชม.เอารูปมาลงให้ดู อิอิ

idle 23-24

full 27-29

คืนนี้อากาศเย็นไม่ได้เปิดแอร์

ปัญหาคือ speedfan มันอ่าน TjMax ถูกต้องรึเปล่า (รุ่นใหม่ๆคิดว่าอ่านถูกนะ)

ถ้าจะพลาดก็ไม่เกิน +/- 5'C

แต่ดูจาก vCore 0.864 ระดับนี้ไม่ต้องเปิดแอร์คอมก็เย็นสบายครับ (ซิงค์เดิมๆก็ไหวนะผมว่า)

คราวนี้ลากขึ้นมานิดนึง 3.5(ปิดฝาเคสร้อนขึ้นมาหน่อย) Full 53-55

ฝากดูอุณหภูมิ NB ด้วยนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks