Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงถูก หรือ แพง ต้อบเบิร์นเหมือนกันไม๊ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงถูก หรือ แพง ต้อบเบิร์นเหมือนกันไม๊ครับ

คือใด้ลำโพง 2.1 ถูกๆ มาน่ะครับ ตามบ้านนอกทั่วไป พอดีลำโพงเก่าโดนน้องพรากไปแล้ว จะซื้อชุดเทพๆ ในบอร์ด Hifi ก็สู้ราคาไม่ใหว ( กำลังเก็บออมอยู่ครับ ) เลยซื้อในตัวเมืองสตูลชุดเห่ยๆ พันกว่าบาทมาไช้ก่อน เีสียงก็พอรับใด้ครับ ดีกว่าไม่มีไรฟัง พอดีห้องผมก็แค่ 3.5x3m เสียงเบสงี้บวมเป็นก้อนเลย ดอกเซทก็แสบหู เฮ้อ... จะถามตามนี้นะครับ

1.ไม่ทราบว่าต้องเบิร์นเหมือนลำโพงชุดแพงๆ หรือเปล่าครับ

2.แล้วถ้าไม่ใด้เปิดติดๆ 4-5 วัน เหมือนพวกเทพเค้า แต่ไช้งานมันบ่อยๆ ถือว่าทำให้การเบิร์นเสียไม๊ครับ

3. เปิดธรรมดาๆ เสียงเบาๆ กับเร่งเบส+ทรูเบสจนสุด ให้ผลต่างกันไม๊ครับ

4. รูเบสลำโพงมันอยู่ด้านหน้าอ่ะครับ แถมปุ่มปรับเสียงอะไรๆ ก็ไปอยู่ไกล้กันอีก ถ้าจะให้เสียงดีต้องหันไปทางใหนครับ ( ผมนั่งโต๊ะญี่ปุ่นครับ ไส่ไต้โต๊ะไม่ใด้ )
    5. ดอกเซทด้านหลังมันตัน ถ้าผมเจาะรูจะทำให้เสียงดีขึ้นไม๊ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

เปิดแบบธรรมดาที่เราฟังทุกวันนั่นแหละครับหรือเปิดเกือบจะสุด ที่ลำโพงมันจะรับไหว แค่นั้นก็โอเคแล้วครับ

Comment

ไปเรื่อยๆเด๋วก็ได้ที่เองคับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
        ไปเรื่อยๆเด๋วก็ได้ที่เองคับ
        ถูก ไม่งั้นก็ไปหาโหลดไฟล์สำหรับเบิร์นมา แต่ไม่รู้นะว่าช่วยได้มากขนาดไหน

Comment

ถ้าไม่เสียดาย แกะแล้ว ก่อนที่จะเจาะ ลองเอาพวกใยแก้ว/ฟองน้ำ บุก่อน แล้วมาลองฟัง ถ้าไม่พอใจแล้วค่อยเจาะ

Comment

เรื่องเบิร์นอันนี้ขึ้นกับรุ่นลำโพงด้วยครับ
            2.1 เจอถูกๆแบบ Saag 10s หรือเปล่าครับ เบิร์นให้ตายยังไงแหลมก้อมาแยงหู ส่วนเบสนั้นนุ่มลงหน่อย
            ขนาดเปลี่ยน Sat เป็นลำโพงบ้านดีๆเสียงยังทิ่มแทงเลย รายละเอียดเสียงมันแพ้มาจากในมุ้งครับ

Comment

คุ้นๆ เหมือนมีไอ้หน้าใหนไม่รู้ เถียงๆฉอดๆ ว่า 10s เวทีเสียงดี รายละเอียดสุดยอด

พอเจอค้านหน่อย ก็ด่ากลับ แล้วก็ตัดบท หนีไปเลย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                คุ้นๆ เหมือนมีไอ้หน้าใหนไม่รู้ เถียงๆฉอดๆ ว่า 10s เวทีเสียงดี รายละเอียดสุดยอด

พอเจอค้านหน่อย ก็ด่ากลับ แล้วก็ตัดบท หนีไปเลย
                เอ.. เป็นผมป่าวหว่า?
                แหมท่านเรือ ตอนนั้นโพสกระทู้ใครมีลำโพงต่อคอมสวยๆ ตอนนั้นแค่ลองสัญญาณกับ Onkyo SE-200 ครับ เทียบกับ สัญญาณจากเครื่องเล่น DVD กากๆครับ เพราะหาอะไรที่ดีกว่านั้นไม่ได้

ปล. เกือบเข้าใจผิด คนละกระทู้กันครับ
                Last edited by nooi; 10 Jan 2009, 17:06:49.

Comment

ไปดูกระทู้รวมพล ecan หน้า9

Comment

^
                    ^
                    ^
                    ชี้เป้า

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

1.ไม่ทราบว่าต้องเบิร์นเหมือนลำโพงชุดแพงๆ หรือเปล่าครับ -เอาพอเป็นพิธีก็พอครับ

2.แล้วถ้าไม่ใด้เปิดติดๆ 4-5 วัน เหมือนพวกเทพเค้า แต่ไช้งานมันบ่อยๆ ถือว่าทำให้การเบิร์นเสียไม๊ครับ-พอได้ครับ

3. เปิดธรรมดาๆ เสียงเบาๆ กับเร่งเบส+ทรูเบสจนสุด ให้ผลต่างกันไม๊ครับ -ปรับเบส/แหลมไว้กลางๆก็พอครับ

4. รูเบสลำโพงมันอยู่ด้านหน้าอ่ะครับ แถมปุ่มปรับเสียงอะไรๆ ก็ไปอยู่ไกล้กันอีก ถ้าจะให้เสียงดีต้องหันไปทางใหนครับ ( ผมนั่งโต๊ะญี่ปุ่นครับ ไส่ไต้โต๊ะไม่ใด้ ) -หันมาด้านหน้าก่อนครับ ถ้าไม่ดีค่อยหันไปหันมาเรื่อยๆจนคิดว่าได้เสียงที่ดีที่สุดแล้ว

5. ดอกเซทด้านหลังมันตัน ถ้าผมเจาะรูจะทำให้เสียงดีขึ้นไม๊ครับ-อย่าไปเจาะเลยครับ เค้าออกแบบมาเป็นตู้ปิด ถ้าเจาะมันจะเป็นตู้เปิด เสียงดีขึ้นไหมมันไม่ได้อยู่ที่มีรูหรือไม่มีรูครับ
                      ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
                      ^_^
                      Last edited by camera; 10 Jan 2009, 21:54:48.

Comment

Originally posted by nooi View Post
                        เรื่องเบิร์นอันนี้ขึ้นกับรุ่นลำโพงด้วยครับ
                        2.1 เจอถูกๆแบบ Saag 10s หรือเปล่าครับ เบิร์นให้ตายยังไงแหลมก้อมาแยงหู ส่วนเบสนั้นนุ่มลงหน่อย
                        ขนาดเปลี่ยน Sat เป็นลำโพงบ้านดีๆเสียงยังทิ่มแทงเลย รายละเอียดเสียงมันแพ้มาจากในมุ้งครับ
                        ถูกเผงเลยท่าน ไช้ๆ ไปก่อนน่ะครับ ค่อยเปลี่ยนเทพๆ เลยทีเดียว ตอนนี้ยังไม่มีความรู้เรื่องเสียงเท่าใหร่ เลยหาไีรแก้ขัดไป

ปล่อยตกเลย ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

Comment

Working...
                        X