Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมีปัญหาเวลาเปิดเครื่องไปซักระยะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมีปัญหาเวลาเปิดเครื่องไปซักระยะครับ

cpu e8400
    ati3870
    ram 2gb
    HD 3 ตัวครับ
    psu 460 W enemax

อาการเป็นแบบนี้ครับ
    ปกติเล่นซักประมาณ ชม แรกไม่เป็นไรครับ ซัก 1-2 ชมต่อมา
    เวลาเปิดโปรแกรมหรือตัวงานในโปรแกรมใดๆมันจะมีเสียง ตึง ตึง แล้วเปิดไม่ได้ครับ
    หรือไม่ เปิดๆอยู่ก็มีเสียง ตึง..ตึง แล้วโปรแกรมก็ปิดไปครับ
    จุดสังเกตุคือเมื่อมีอาการแบบนี้ต้องปิดโปรแกรมอื่นๆที่มีอยู่ออกไปบ้างอาการก็จะหายไป
    แต่ซักพักก็เป็นใหม่ครับ
    ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

อีกอันครับ เครื่องผมเวลาเปิด file งานพวก office กดจาก file แบบดับเบิลคลิกที่ตัวงาน
    กว่าจะขึ้นมานานมากครับประมาณ 10 วิ แต่ถ้าเปิดในตัว office ก่อนแล้วค่อย open 1 วิก็มาแล้วครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับอาการข้างบนด้วยรึเปล่า

ปล. ผมลงวินโด ทั้ง sp2 และ sp3 มาหลายครั้งแล้วครับก็ยังเป็นแบบนี้อยู่

รบกวนผู้รู้ตอบทีนะครับ

ลงใหม่หลายครั้ง แต่ไม่ได้ format harddisk ทั้งลูกใช่หรืไม่ครับ?
    แบบเอาให้ทุก drive หายเกลี้ยงไปเลย

ถ้าใช่ ผมว่าอาจเป็น virus หรือ spyware ฝังตัวอยู่ตาม drive นั้นๆ
    ถ้าไม่ใช่ อาจเป็นเพราะโปรแกรมที่ลง หรือ window ที่ใช้มันมีพวก virus หรือ spyware ฝังตัวอยู่ (crack ต่างๆ)

สุดท้ายเพราะการใช้งานของท่่านเอง เช่น ชอบ download หรือ เข้า website แปลกๆ หรือ antivirus ไม่ update

Comment

ลงใหม่หลายครั้ง แต่ไม่ได้ format harddisk ทั้งลูกใช่หรืไม่ครับ?
      แบบเอาให้ทุก drive หายเกลี้ยงไปเลย

ถ้าใช่ ผมว่าอาจเป็น virus หรือ spyware ฝังตัวอยู่ตาม drive นั้นๆ
      ถ้าไม่ใช่ อาจเป็นเพราะโปรแกรมที่ลง หรือ window ที่ใช้มันมีพวก virus หรือ spyware ฝังตัวอยู่ (crack ต่างๆ)

สุดท้ายเพราะการใช้งานของท่่านเอง เช่น ชอบ download หรือ เข้า website แปลกๆ หรือ antivirus ไม่ update
      ในทุกครั้งที่ลงผมก็ format HD ทุกครั้งนะครับ แต่ไม่ใช่ทุกลูกครับ
      ผมจะ format เฉพาะลูกที่ผมลง windows เท่านั้นครับ ที่เหลือใช้ backup ครับ
      มันก็ยังเป็นอยู่ครับ

Comment

....

Comment

Originally posted by superti View Post
          cpu e8400
          ati3870
          ram 2gb
          HD 3 ตัวครับ
          psu 460 W enemax

อาการเป็นแบบนี้ครับ
          ปกติเล่นซักประมาณ ชม แรกไม่เป็นไรครับ ซัก 1-2 ชมต่อมา
          เวลาเปิดโปรแกรมหรือตัวงานในโปรแกรมใดๆมันจะมีเสียง ตึง ตึง แล้วเปิดไม่ได้ครับ
          หรือไม่ เปิดๆอยู่ก็มีเสียง ตึง..ตึง แล้วโปรแกรมก็ปิดไปครับ
          จุดสังเกตุคือเมื่อมีอาการแบบนี้ต้องปิดโปรแกรมอื่นๆที่มีอยู่ออกไปบ้างอาการก็จะหายไป
          แต่ซักพักก็เป็นใหม่ครับ
          ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

อีกอันครับ เครื่องผมเวลาเปิด file งานพวก office กดจาก file แบบดับเบิลคลิกที่ตัวงาน
          กว่าจะขึ้นมานานมากครับประมาณ 10 วิ แต่ถ้าเปิดในตัว office ก่อนแล้วค่อย open 1 วิก็มาแล้วครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับอาการข้างบนด้วยรึเปล่า

ปล. ผมลงวินโด ทั้ง sp2 และ sp3 มาหลายครั้งแล้วครับก็ยังเป็นแบบนี้อยู่

รบกวนผู้รู้ตอบทีนะครับ
          อันนี้สังเกตุจากเครื่องที่โรงงาน ปรกติเปิดเครื่องแล้วทิ้งไว้ซักพักแล้วค่อย logon จะไม่เป็น <---คล้ายๆมันยังไม่ทันหา network แล้วรีบๆเข้าเลยเอ๋อ
          แต่พอเป็นแล้ว ลอง logoff แล้ว logon ต่อไปเลย จะหาย

Comment

บางทีเราเปลี่ยนแผ่นวินโดวแล้วแต่เราไม่ได้เปลี่ยนไดว์เว่อของอุปกรณือิ่นๆนี่คับ บางทีไดเวอมานเอ๋อไรงิก้อมีนะ

Comment

อาการนี้แรมเน่าวะ

ให้เสียงโดยอ่อนขึ้นสมอง

Comment

อาการนี้แรมเน่าวะ

ให้เสียงโดยอ่อนขึ้นสมอง
                ตกลงเป็นที่แรมเหรอครับ อาการนี้ รบกวนผู้รู้ทีครับ ผมจะได้ไปเปลี่ยน

Comment

ลอง เปลี่ยนวินโดว์ดูครับ
                  ฮาร์ดแวร์คงไม่เสีย ถ้าเสียมันใช้งานไม่ได้ไปแล้วครับ

Comment

ผมว่าไวรัสครับ เหมือนมันกินแรมไปเรื่อย ๆ

Comment

Working...
                    X