Announcement

Collapse
No announcement yet.

นอกจากไฟ VCORE ไฟ DRAM แล้ว ไฟลไหนควรเพิ่มมั่งครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นอกจากไฟ VCORE ไฟ DRAM แล้ว ไฟลไหนควรเพิ่มมั่งครับ?

สวัสดีครับ

ผมมี Maximus Formula + Q6600 ครับ

OC ไปที่ 8*400 = 3.2Ghz vcore 1.48
    แรม 800 เดิมๆ

ORTHOS ผ่านฉลุยครับ

แต่อยากได้สัก 3.6Ghz ลองอัดไฟ vcore ไปที่ 1.55 boot ติดครับแต่พอโหลด windows จอฟ้า

เลยอยากถามว่า นอกจากไฟ vcore แล้วไฟไหนควรที่จะเพิ่มมั่งครับ แล้วถ้าเพิ่มไฟดังกล่าวแล้ว สามารถลดไฟ vcore ได้ไหมครับ

RAM ไม่ตันนะครับ เลยลากไป 10xx

ขอบคุณครับ

nb
    sb
    pll

9ล9

Comment

แนวนี้สงสัยจะขาด vNB เยอะ หุหุ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        nb
        sb
        pll

9ล9
        9ล9 เนี่ยเพิ่มสักเท่าไหร่ละเฮีย
        บอร์ดไม่เทพสงสัยไม่มีเมนูนี้แหงมๆ

เอ...........ตัวนี้ป่าวที่ทำให้แต๊ปบ่อยๆ

Comment

Originally posted by zman View Post
          9ล9 เนี่ยเพิ่มสักเท่าไหร่ละเฮีย
          บอร์ดไม่เทพสงสัยไม่มีเมนูนี้แหงมๆ

เอ...........ตัวนี้ป่าวที่ทำให้แต๊ปบ่อยๆ

Comment

แล้วเราสามารถดูค่า default ของค่าเหล่านั้นได้นี่ไหนหรอครับ??

หมายถึงตัวไหนหรอครับ?

Comment

พี่zmanแซวตพี่อิมพีเรียลเล่นกันหน่ะครับ

จะรักคล๊อกต้องกล้าอัดไฟครับ ไงตื้อตาพี่อิมฯเอาแล้วกันครับท่านนี้อัด3.9ออนแอร์มาแล้ว 4.0ไม่ผ่านเพราะบ้านมันร้อนเท่านั้นเอง กร๊าากก

แนะนำให้ท่านลองอัดไฟไปเลยที่1.6 ที่ 400x9 ไฟ1.6 ถ้าผ่านค่อนยลดไฟดู บอร์ดระดับบนี้ผมว่าดันไปได้ที่3.6สบายๆ ถ้าไงวันนี้ไม่เกิดอาการ แต๊บ ผมจะมาบอกรายละเอียดในการอัดไฟให้นะครับ

Comment

นั้นตั้งกระทู้ซ้ำซะงั้น เอซิงค์ท่านอะไรเหรอครับ แต่บอร์ดระดับนี้ซิงค์คงเทพน่าดู

รักจะคล๊อก4หัวต้องไม่กลัวกินไฟครับ คติประจำใจผม อิอิ
                Last edited by PoUnD; 11 Jan 2009, 14:45:42.

Comment

1.6 ลองอัดแล้วครับ boot ได้ โหลด windows ได้ แต่พอกำลังจะเข้าจอฟ้าครับผม

เกือบจะได้แล้วหละครับ ถ้าเพิ่มพวก vNB นี่จะช่วยให้ stable ไหมครับ แล้วถ้าอัด vNB ไป ลด vcore มาให้เหลือกสัก 1.5 ได้ไหมครับ

board กับการ์ดจอนายเหมือนเราเลยอะ ลากไปถึง 3.6 ด้วย wow ว่าแต่ใช้ vcore เท่าไหร่หรอ ถึง 1.6 ไหมอะ

ขอบคุณนะครับ

Comment

บอร์ดระดับนี้ผมว่า มัน มีอะไรให้ปรับมากมายครับ ต้องปรับให้คุ้ม 3.6 น่าจะมาไม่ยาก

Comment

อ่าครับ มันเยอะจนผมปรับไม่ถูก ตอนนี้อัดแต่ vcore ครับ แรม 800 เดิมๆ ไม่ได้อัดอะไร

ใช้ 8*400 ไฟ 1.48

อยากจะอัด 9*400 ลองเพิ่มไฟเป็น 1.6 แล้ว boot เข้า windows แล้วจอฟ้าครับ

ถ้าเราไม่ปรับไฟ vNB ช่วย มันจะกินไฟ vCore เยอะใช่ไหมครับ???
                      Last edited by Novox; 11 Jan 2009, 19:34:46.

Comment

9*400 vCore 1.55 boot เข้า windows ได้แล้วครับ

ไฟทุกตัว auto หมดครับ ยกเว้น vCore 1.55

อยากถามว่ามีวิธีทำให้ไฟ vCore น้อยลงกว่านี้ไหมครับ เห็นคนอื่น เล่นกัน 1.3-1.4

ขอบคุณครับ
                        Attached Files

Comment

เข้า windows ได้แต่ test อะไรไม่ได้เลย ไฟ 1.6 ด้วยแล้วนะครับ

ได้ที่ 3.6 สมใจ แต่ไม่ stable พี่ๆช่วย tune หน่อยครับผม

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                          X