Announcement

Collapse
No announcement yet.

ATOM 1.6 มันแรงเทียบเท่า Pentium M Centrino มั๊ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ATOM 1.6 มันแรงเทียบเท่า Pentium M Centrino มั๊ย

ATOM 1.6 มันแรงเทียบเท่า Pentium M Centrino มั๊ย
    ถ้าเทียบได้มันเท่ากับ Pentium M Centrino กี่ GHz

เท่าที่ผมทราบนะครับ Atom 230 Clock 1.6GHz Bus 533 L2 512K
    ส่วน Intel Pentium M เริ่มจาก Clock 1.3 Bus 400 L2 1MB
    และที่เห็นสูงสุดก็
    Intel Pentium M 770 แรงได้ถึง 2.13 Bus 533 L2 2 MB

ถ้าเทียบกันแล้ว ด้าน L2 อะตอมแพ้มาตั้งแต่รุ่นแรกแล้วล่ะครับ
    แต่จะได้เรื่องประหยัดไฟแทน เพราะกินไฟแค่ 4-8 วัตเท่านั้น
    แต่ใช้งานจริงๆ มองแบบที่ Clock เท่ากันไปเลยครับกับ Pentium M
    Pentium M จะแรงกว่าเล็กน้อย

Comment

pentiumM-7xx(dothan)ตัวสุดท้ายก่อน core-duo ตัวนี้ของเค้าแรงนะครับ core-duo และ core2duo พัฒนามาจากตัวนี้ละครับ Atom1.6 จะเทียบเท่ากับp-m 900mhz ก็เพราะว่าถึงatomจะมีสัญญานนาฬิกาที่1.6ghz แต่ประสิทธิภาพต่อ1รอบสัญญานนาฬิกาจะต่ำกว่าp-mมาก

Comment

Working...
      X