Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อ4800+จับคู่กับM3A78-CM(อีกแล้ว) มีคำถามครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อ4800+จับคู่กับM3A78-CM(อีกแล้ว) มีคำถามครับ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณหลายๆคนในบอร์คครับ ได้ความรู้มามากมายเลย
    เริ่มเลยละกัน ตอนนี้ปรับไบออสดังนี้
    CPU/HT CLOCK 300 MHZ
    PCIE OVERCLOCK Manual (100)
    CPU RATIO AND VOLTAGE
    Processor Frequency Multipier x11.0
    Processor Voltage +150 mV.
    Processor-NB Voltage +100 mV.

Hyper Transport Config
    Hyper Transport Speed 1 GHz
    Hyper Transport Width 16 bit

Memory Timming And Voltage
    Memory Clock Mode Manual
    Memclock value 333 MHz
    Dram Timming Mode DCT0
    CL 5
    tRCD 5
    tRP 5
    tRAS 15
    tRC 24
    ที่เหลือ Auto
    Memory Over voltage 2.10000 V.

Chipset voltage
    Chipset Overvoltage +100mV.
    มีค่าไหนมากไปหรือน้อยไปชี้แนะด้วยครับ

ผลที่ได้

อันนี้คำถามครับ
    ทำไมผมรัน Orthos แรมอย่างเดียวมันผ่านครับ

แต่รัน Orthos Blend Cpu+Ram มันไม่ผ่านครับ
    แต่ลองเล่นเกมดูแล้วมันก็ไม่เอ๋อนะ

สรุปแล้วต้องแก้ไขยังไงครับ

ก็ไม่ต้องไปรันออโทส ไงครับ ง่ายนิดเดียว ปัญหานี้

Comment

แรงแล้วคับ

Comment

แล้ว Config มันเหมาะสมยังครับ

Comment

Originally posted by bohemian View Post
          แล้ว Config มันเหมาะสมยังครับ
          เหมาะสมแล้วคับ

Comment

Chipset Overvoltage +100mV AUTO ก็วิ่งได้ครับ ไม่ต้องเพิ่มก็"ด้มั้งลองดูครับ ลดความร้อนลงไปด้วยครับ

Comment

4800+ ตัวแรงอีกแล้วครับ

Comment

โอ้ว แรงแล้ว

Comment

ถามหน่อยครับ
                  ไฟแรม 2.1 V. สำหรับ G.Skill PQ มันมากไปไหมครับ
                  กลัวแรมมันจะแต๊ป

Comment

Originally posted by bohemian View Post
                    ถามหน่อยครับ
                    ไฟแรม 2.1 V. สำหรับ G.Skill PQ มันมากไปไหมครับ
                    กลัวแรมมันจะแต๊ป
                    ดูเอาครับใช่ไฟเท่าไร แรมวิ่งอยู่ 1000 กว่าๆ สบายๆ ไม่มีเอ๋อครับ PQ

Comment

ได้มาแล้วเหมือนกัน เดี๋ยวจะจับลากแข่งกับ จขกท ซะหน่อย อิอิ

Comment

ที่รัน othos ไม่ผ่านแปลว่ามันไม่เสถียร คับ ถ้าใช้ไปนานๆเปิดนานๆเล่นเกมหนักๆนานๆ ก้อาจจะค้าง จอฟ้า หรือ รีสตาทได้ จะเสถียรจิงอย่างน้อยต้องรัน othos 3ชม. ให้ผ่าน

Comment

Working...
                        X