Announcement

Collapse
No announcement yet.

Audigy 2 ZS เทียบกับ on board ของ P5Q Pro

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Audigy 2 ZS เทียบกับ on board ของ P5Q Pro

ผมเพิ่งอัพเกรดคอมไปครับ โดยเมนบอร์ดตัวใหม่เป็น P5Q Pro ที่ต่อได้ 7.1 Channel และมีระบบเสียงเป็น HD Audio

ในขณะเดียวกันคอมเครื่องเก่าผมมี Audigy 2 ZS อยู่ ซึ่งเสียงก็ดีแต่ผมรู้สึกเหมือนไก่ได้พลอยยังไงไม่รู้ เพราะหนังก็ดูผ่านชุดโฮม เพลงถ้าฟังในคอมก็แค่ Mp3 จะมีอย่างเดียวที่ใช้เสียงบ้างคือตอนเล่นเกมเท่านั้น

ขอถามซื่อๆ แบบคนไม่รู้เลยนะว่าถ้าคุณเป็นผมคุณจะเก็บ Audigy2 ZS ไว้ใช้หรือจะขายแล้วใช้ on board

เก็บ Audigy2 ZS ไว้ใช้(ถ้าเป็นตัวแท้ ไม่ใช่ OEM) แล้วขาย on board ซะ ^^

Comment

Audigy2 ZS ดีกว่าครับ

Comment

ของแถมก็คือของแถม

Comment

ต้องดูด้วยครับ ว่า คุรนั้น ซีเรียส กับเสียงที่ได้หรือปล่าว

เช่น ถึงมี 2zs แต่ใช้ลำโพง คู่ละ 199 บาท ผมก็แนะนำ Onboard ดีกว่าครับ

ยังงัยซะ คุณก็ไม่ได้ ดูหนัง บน คอม อยู่แล้วหนินา เห้นว่าดูผ่านชุดโฮม

แต่ถ้าหาก คุณมี ลำโพงดีๆซักตัว ดูหนัง เล่นเกมส์ผ่าน คอม ก็อีกเรื่อง

Comment

เอา 2 zs มาให้ผมครับ อิอิ

Comment

2zs คอนเฟริม

Comment

2 ด่วน

Comment

ขาย on board ^^"

Comment

Originally posted by Namlai6 View Post
                    เก็บ Audigy2 ZS ไว้ใช้(ถ้าเป็นตัวแท้ ไม่ใช่ OEM) แล้วขาย on board ซะ ^^

Comment

ผมก็อีกคนที่หูแยกเสียงที่ต่างกันไม่มากไม่ออกตอนนี้มีซาวน์การ์ด2ตัวคือ sb100 กับ x-fi music ลำโพงกับแอมป์ที่ใช้คือ psb immage b25 + trens audio t10.1 การ์ดตัวมxfiมิวสิคฟังเพลงนี่ไม่ได้เลยบางครั้งผมเอาปรีมาพ่วงเพื่อที่จะต่อซับ JBL E150 จูนยังไงก็ไม่เข้ากัน sb100 เสียงซอพท์กว่าตัวแรกแต่ก็รู้สึกว่ามันแยงหูยังไงพิกล สรุปคือตอนนี้ผมถอดซาวน์เก็บหมดแล้วต่อผ่านออนบอร์ด++กิกาไบต์++ยอมรับว่ารายละเอียดเสียงกรุ๊งกริ๊งอะไรพวกนี้มีน้อยกว่าแต่ก็ถูกชดเชยด้วยเสียงที่อิ่มและฟังสบายกว่ามากส่วนนึงอาจเป็นเพราะหูของผมเองสองข้างได้ยินไม่เท่ากันข้างขวาจะได้ยินชัดกว่าข้างซ้ายค่อนข้างมากก็เป็นได้+++สรุปอีกทีเรื่องเสียงนี่เครื่องมือวัดที่แม่นยำที่สุดคือหูและความรู้สึกเราเองเท่านั้นเน้นว่าเราเองเท่านั้นครับ++++
                      Last edited by SURASAK; 15 Jan 2009, 12:37:16.

Comment

ผม onborad p5q เสียงรับไม่ได้จริงๆ (หูก็ไม่ได้ทองคำนะ) แต่รู้สึกว่าเสียงแย่มากๆ
                        ก็เลยต้องถอด Zs มาแทนที่ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย

Comment

Working...
                        X