Announcement

Collapse
No announcement yet.

Boot WinXP แบบนอมอลไม่ได้ครับ จอดับไปเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Boot WinXP แบบนอมอลไม่ได้ครับ จอดับไปเลยครับ

ผมเจอปัญหา Boot Com แบบนอมอลแล้วจอดับไปครับ
    บูตได้แค่หน้าจอโหลดวินโดว์ (มีแถมวิ่ง) แล้วจอดับก็ไปครับ
    แต่ดูที่ไฟเคส ปรากฎว่า เข้าวินโดว์ไปแล้วครับ
    ผมลองบู๊ตกะ SaftMode ก็เข้าวินโดว์ได้ครับ
    ผมงงมากเรย
    ท่านผู้รู้รบกวนด้วยครับ

ที่เคยเจอแบบนี้ก็การ์ดจอ หรือไดร์เวอร์การ์ดจอมีปัญหาครับ ในเคสของผมคือการ์จอเสียครับ สามารถใช้ที่ดอส เซฟโหมด ได้ (เพราะในขั้นนี้ใช้คุณภาพต่ำสุดเป็นเกณฑ์) ที่วินโดวส์ก็ได้แต่ต้องเซตให้ต่ำที่สุดจากในเซฟโหมดก่อน

ทั้งหมดที่กล่าวมา ควรหาการ์ดจอตัวอื่นมาเสียบดูครับท่าน แล้วค่อยสรุป

Comment

ผมลองสลับ
      1.เคสเก่า (ชุดที่มีปัญหา) ไปใช้กับจอใหม่ปรากฏว่าบู๊ตผ่านครับ
      2.เอาจอเก่า (ชุดที่มีปัญหา) ไปใช้กับเคสใหม่ปรากฏว่าบู๊ตผ่านครับ
      แต่พอเอาเคสกะจอมาเจอกันปรากฎว่ามีปัญหาตามข้างต้นครับ
      มันเป็นอะไรหนอ
      บอกผมด้วยครับท่าน

Comment

มีปัญหาเกิดขึ้นกับ Driver บางตัวในระบบ Windwos ฮับ

-เข้า Safe Mode แล้วเข้าไปตรวจดูที่ Device Manager หรือลองปรับค่าของการ์ดจอลงต่ำดูก่อน

Comment

จอท่านรับความละเอียด หรือรีเฟรชเรตที่การ์ดจอสั่งไปครับท่าน ปรับเซตค่าลงในเซฟโหมดก่อนครับแล้วค่อยไปไล่ในวินโดวส์ปกติ

Comment

น่าจะมีคนไปปรับ Resolution กับขนาดจอจริงมากเกินไปหรือไม่ก็ ความถี่เยอะมากเกินครับ
            ผมลองเข้าSafemode แล้ว Uninstall Driver VGA ออกก่อน แล้วก็เข้า Windows ตามปกติ
            ปรากฏว่าบู๊ตผ่านแล้วครับ
            ขอบคุณท่านO-Man panda_exterme ที่ให้คำชี้แนะครับ

Comment

Working...
            X