Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมดับตอน Boot Window ครับ แก้ยังไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมดับตอน Boot Window ครับ แก้ยังไงดี

พอเปิดคอมไปถึงตอน Boot Window ที่มีโหลด ๆ คอมก็ดับเลย จะแก้ยังไงดีครับ ไม่ได้ OC นะครับ ใช้งานเดิมๆ ทุกอย่าง

เช็คRAMดูคับ

Comment

ซื้อใหม่ อิอิ

Comment

Originally posted by GOD-HAND View Post
        พอเปิดคอมไปถึงตอน Boot Window ที่มีโหลด ๆ คอมก็ดับเลย จะแก้ยังไงดีครับ ไม่ได้ OC นะครับ ใช้งานเดิมๆ ทุกอย่าง
        ผมก้เป็นต้องrestartหลายรอบกว่าจะได้

Comment

ลองกด F8 รัวๆตอน Boot แล้วเลือกเข้า Safe Mode ค่ะ
          พอขึ้นมาถึงจะมีหน้าต่างมาถามนิดนึง
          ถ้าตอบ
          No = เข้าหน้าต่าง System restore
          Yes = เข้าใช้วินโดว์แบบ Safe Mode

ลองตอบ No แล้วใช้ System Restore กลับไปวันก่อนๆที่ยังไม่มีอาการดูนะคะ

ได้ไม่ได้ลองบอกมานะคะ อาจต้องลง Windows ใหม่

Comment

ตามข้างบนเลยครับ

Comment

Originally posted by เพ็ญรินทร์ View Post
              ลองกด F8 รัวๆตอน Boot แล้วเลือกเข้า Safe Mode ค่ะ
              พอขึ้นมาถึงจะมีหน้าต่างมาถามนิดนึง
              ถ้าตอบ
              No = เข้าหน้าต่าง System restore
              Yes = เข้าใช้วินโดว์แบบ Safe Mode

ลองตอบ No แล้วใช้ System Restore กลับไปวันก่อนๆที่ยังไม่มีอาการดูนะคะ

ได้ไม่ได้ลองบอกมานะคะ อาจต้องลง Windows ใหม่
              แล้วปัญหาอย่างงี้อาจเป็นที่ramเหมือนrepข้างบนบอกหรือปล่าวคับ

Comment

หลายสาเหตุต้องดูทีละจุด
                ไฟไม่พอ
                แรมเน่า
                วินโดวเน่า
                ซีพียูร้อนเกิน อาจเพราะใช้มานานแล้วฝุ่นเยอะ
                9ร9

Comment

คำถามกว้างไปครับ สาเหตุมันเกิดใด้หลายอย่าง

Comment

ของผมเป็นแบบนี้ เมนบอร์ดเน่าครับ (M2N-E) เอาไปเครมแล้วครับผม

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                      หลายสาเหตุต้องดูทีละจุด
                      ไฟไม่พอ
                      --- ไม่เกี่ยวครับ เพราะใช้มานานแล้วไม่เคยเป็น

แรมเน่า
                      -- อาจเป้นไปได้ยังไม่ได้ทดสอบ

วินโดวเน่า
                      -- เหมือน RAM

ซีพียูร้อนเกิน อาจเพราะใช้มานานแล้วฝุ่นเยอะ
                      --- เอาไปใช้เครื่องอื่นไม่มีปัญหาครับ อยู่ที่ 45 องศา - 50 องศา

9ร9

มาบอกอาการเพิ่มเติม พอ Restart หลาย ๆ ทีตอนนี้เริ่มเข้าไปถึง Window หน้าจอ Desktop ปรกติได้แล้วก็ดับ

อาการพวกนี้เกิดจากพอผม ถอดการ์ดจอออก แล้วใส่เข้าไปใหม่ มันก็เป็นเลย ก่อนถอดการ์ดจอยังไม่มีปัญหาอะไรเลย

System Restore ยังไม่ได้ลองนะครับ เอาไว้เดี๋ยวลอง

Comment

อาการแบบนี้โดยส่วนตัวคล้ายกับที่เคยเจอะมาครั้งหนึ่ง สาเหตุมาจากไฟรั่วลงบอร์ดเพราะใส่การ์ดไม่สนิท

เอามือจับที่เคสไฟช็อตเลยแหละ ใช้ไขควงวัดไฟแตะที่สกรูยึดการ์ดหรือตามเคสไฟสว่างโร่เลย

น่าลองเช็คดูนะว่ามาจากสาเหตุเดียวกันหรือเปล่า?

Comment

Working...
                        X