Announcement

Collapse
No announcement yet.

GTA IV Tip & Trick

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GTA IV Tip & Trick

วิธีใส่เพลงของเราลงไปในรายการวิทยุของเกม (Win XP)

1. นำไฟล์เพลง (นามสกุล MP3 หรือ WMA) ที่ต้องการไปวางไว้ใน C:\Documents and Settings\ชื่อผู้ใช้\My Documents\Rockstar Games\GTA IV\User Music

2.เมื่อเข้าเกม เราสามารถฟังเพลงของเราได้จากคลื่น Independence FM
    (โหมดปกติของ Independence FM จะอยู่ที่ Radio ซึ่งเป็นการจำลองรายการวิทยุ ในโหมดนี้จะมีโฆษณาหรือ DJ พูดคั่นระหว่างเพลง)
    (หาก ต้องการฟังเพลงของเราอย่างเดียว ต้องไปเปลี่ยนโหมด Independence FM เป็น Sequential หรือ Shuffle ใน Options ของเกม > เมนู Audio > Independence FM mode ........... )

3.ในกรณีที่เพลงของเราไม่ปรากฏขึ้น มาให้เราได้ฟังในเกม ให้ไปที่ Options ของเกม แล้วเลือกแถบเมนู Audio จากนั้นคลิิกที่บรรทัด Complete Scan

หมายเหตุ: ชื่อของไฟล์เพลงห้ามมีภาษาไทย และตัวเลขอย่างเดียว

ยกตัวอย่าง
    ห้ามใช้ชื่อไฟล์เพลงแบบนี้ : คาราบาว.mp3 123456.mp3
    ชื่อไฟล์เพลงที่ถูกต้องคือ : A.mp3 ABC123.mp3
    วิธีการ BACKUP ไฟล์เซฟเกม (WIN XP)

ไฟล์เซฟของเกมนี้จะอ้างอิง กับข้อมูลผู้ใช้ของ Windows Live เพราะฉะนั้นเราจึงจำเป็นต้องเก็บไฟล์จาก 2 แหล่งด้วยกัน ก็คือไฟล์เซฟเกม และไฟล์ข้อมูลผู้ใช้ของ Windows Live โดย

1.แก้ไขให้คอมพิวเตอร์ของ เราแสดงไฟล์ที่ซ่อนอยู่โดยไปที่ My Computer > แถมเมนู Tools > เลือก Folder Option > เลือกแถบเมนู View > ติ๊กบรรทัดที่เขียนว่า Show hidden files and folders > กด OK

2.คัดลอกโฟลเดอร์ C:\Documents and Settings\ชื่อผู้ใช้\Local Settings\Application Data\Rockstar Games\GTA IV\savegames เก็บเอาไว้

3.คัดลอกโฟลเดอร์ C:\Documents and Settings\ชื่อผู้ใช้\Local Settings\Application Data\Microsoft\XLive\Content เก็บเอาไว้

แผนที่เมืองในเกม ขนาด 26 x 21 นิ้ว

Liberty City Map แบบออนไลน์ดีมากแต่โหลดช้านิดนึง

ตอนนี้ใช้ Windows XP Service Pack 2 อยู่ ต้องการอัพเดทให้เป็น Service Pack 3 จะหาไฟล์อัพเดทได้ที่ไหน?
    สูตรเกม
    แนะนำโดยคุณ GeniusXXX
    ขอบคุณครับ
    (ขอสรุปสูตรเป็นไทยให้อีกทีแล้วกัน )

-กดสูตรผ่านโทรศัพท์ของ Niko ได้เลยนะครับ (เรียกใช้โทรศัพท์กดปุ่มลูกศรขึ้นบนแป้นคีย์บอร์ดนะครับ)
    -สูตรไหนที่เรากดติดแล้วมันจะ Save ให้ไว้ในหัวข้อ Cheats ที่โทรศัพท์เลยครับ คราวนี้เรียกใช้ได้สะดวกเลยล่ะ

เบอร์โทร ผลที่ได้
    468-555-0100 เปลี่ยนสภาพภูมิอากาศ
    486-555-0150 ได้อาวุธทุกชนิดของรัฐเซีย
    486-555-0100 ได้อาวุธทุกชนิดของอเมริกา
    267-555-0150 เพิ่มระดับการไล่ล่าของตำรวจ (เพิ่มดาว)
    267-555-0100 ยกเลิกการไล่ล่าของตำรวจ (ลบดาว)
    362-555-0100 ได้เกราะฟรี
    482-555-0100 ได้พลังชีวิต,เกราะ,กระสุนฟรี
    948-555-0100 ดูชื่อนักร้อง และชื่อของเพลง ที่ฟังอยู่
    227-555-0142 ได้รถ Cognoscenti มาใช้ฟรี
    227-555-0175 ได้รถ Comet มาใช้ฟรี
    938-555-0100 ได้เรือ Jetmax มาใช้ฟรี
    625-555-0150 ได้มอเตอร์ไซค์ Sanchez มาใช้ฟรี
    227-555-0168 ได้รถ SuperGT มาใช้ฟรี
    227-555-0147 ได้รถ Turismo มาใช้ฟรี
    359-555-0100 ได้เฮลิคอปเตอร์ Annihiliator มาใช้ฟรี
    227-555-0100 ได้รถ FIB Buffalo มาใช้ฟรี
    625-555-0100 ได้มอเตอร์ไซค์ NRG-900 มาใช้ฟรี

วิธี Unlock Texture Quality และ Render Quality ให้สามารถปรับได้สูงสูด
    แนะนำโดยคุณ GeniusXXX
    ขอบคุณครับ
    (ขออนุญาตเรียบเรียงใหม่ครับ)

1. ดาวน์โหลดไฟล์นี้ http://www.vr-pcgames.com/images/sto...ommandline.zip
    2. แตกไฟล์ออกมาจะได้ไฟล์ชื่อ commandline.txt
    3. นำไฟล์ commandline.txt ไปวางไว้ที่ X:\Program Files\Rockstar Games\Grand Theft Auto IV (X แทนไดรว์ที่ลงเกมไว้)
    4. เมื่อเข้าเกม Texture Quality และ Render Quality จะเปลี่ยนเป็น High ให้โดยอัตโนมัติ (Resource Usage มันจะเกินแต่ว่าเล่นได้)

เปรียบเทียบ

หากต้องการกลับค่า Texture Quality และ Render Quality ให้เป็นค่าเดิม ก็ไปลบไฟล์ commandline.txt ใน X:\Program Files\Rockstar Games\Grand Theft Auto IV ทิ้งซะ

เปิด-ปิด Definition (ความชัดเจนของภาพ)
    แนะนำโดยคุณ iamloneliness
    ขอบคุณครับ

ขณะเล่นเกมให้กดปุ่ม P ที่คีย์บอร์ด
    ตัวเกมจะมีการเบลอภาพในเกมเล็กน้อย คล้ายกับการทำ Depth of field ทำให้ภาพในเกมดูนุ่มขึ้น

เปรียบเทียบ
    ปกติ
    หลังจากกด P
    ขอขอบคุณ http://www.vr-pcgames.com/forum/index.php?topic=298.0 สำหรับข้อมูลดีๆครับ

แบ่งปันกันครับ

ใครมีอะไรมากกว่านี้ก็เพิ่มเติมได้ครับ

Comment

เลือดของตัวละครมันอยู่ตรงไหนเหรอคับ หาไม่เจอ คือพึ่งได้เล่น มีเกราะด้วยรึเปล่า น้ำมันรถมีหมดรึเปล่าคับ และ ถ้าเจอรถถูกใจไม่อยากให้หายไปทำยังไง พอมันเริ่มภารกิจใหม่รถที่จอดไว้ก้หายไปเลย

Comment

Originally posted by Abcbabe View Post
        เลือดของตัวละครมันอยู่ตรงไหนเหรอคับ หาไม่เจอ คือพึ่งได้เล่น มีเกราะด้วยรึเปล่า น้ำมันรถมีหมดรึเปล่าคับ และ ถ้าเจอรถถูกใจไม่อยากให้หายไปทำยังไง พอมันเริ่มภารกิจใหม่รถที่จอดไว้ก้หายไปเลย
        เลือดอยู๋รอบๆ เรดาร์นั่นแหละ เขียวๆอ่ะ
        เกราะน่ะมี หาเก็บ หาซื้อเอาเองนะ
        นํ้ามันรถ ไม่มีหมดอยู่แล้ว
        เจอรถถูกใจ ก็เอา ไปจอด หน้า safehouse ไม่หายแน่นอน รับประกัน

Comment

อ่อ เชคับขอบคุนมาก ทำเลือดซะเนียนจนมองไม่เห้นเชียว- - ภาคนี้มีค่าพวกกล้ามเนื้อ พวกปลีกย่อยอื่นๆรึเปล่าคับ

Comment

ขอบคุนมากนะครับ ............ กำลังมันน่ะครับ ........

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

You are good man!

Comment

Originally posted by Abcbabe View Post
                  อ่อ เชคับขอบคุนมาก ทำเลือดซะเนียนจนมองไม่เห้นเชียว- - ภาคนี้มีค่าพวกกล้ามเนื้อ พวกปลีกย่อยอื่นๆรึเปล่าคับ
                  ไม่มีครับ เข้ายิมออกกำลังก็ไม่ได้ครับ

Comment

เอาไปลองกันนะครับ

Comment

มันเล่นบน se7en ได้ไหมครับเนี่ย

Comment

ขอที่โหลดที อยากได้แบบไม่ bit หรือจะบิทก้ได้ครับ

Comment

Originally posted by miixer View Post
                          มันเล่นบน se7en ได้ไหมครับเนี่ย
                          ไม่แน่ใจนะครับท่าน

Comment

เล่น บน Win 7 ได้ 10000000000000000000% ครับ รับประกัน เพราะลองมากับมือครับ

Comment

ขอบคุณมากคับ มีสูตรอมตระป่าวท่าน เจอตำรวจรุมยิงตายตลอด ใช้จอยเล่น เล็งยากชิบ

Comment

Working...
                              X