Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือผมจะถ่ายข้อมูลจาก HDD ไปยัง HDD อีกลูก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผมจะถ่ายข้อมูลจาก HDD ไปยัง HDD อีกลูก

คือผมจะถ่ายข้อมูลจาก HDD ไปยัง HDD อีกลูก ต้องทำไงบ้างครับ พอดีเอาตัวแรกเสียบเข้ากับ sata1 ในเมนบอร์ท ส่วนลูกที่ 2 เสียบเข้ากับ sata2 แต่มันมีตัวแบนๆที่เสียบคู่กับ สาย HDD สายเดียวครับ ทำให้มองเห็นแต่ HDD ลูกที่ 1 ครับ เราจะทำไงให้มันมองเห็น 2 ลูกจะได้ ถ่ายข้อมูลลงลูกที่ 2 ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ก็เสียบ 2 เส้น สิครับ
    ช่อง sata เป็นเมนบอร์ดก็มีให้เสียบเยอะ มิใช่หรือ

Last edited by TWK.; 12 Jan 2009, 15:34:01.

Comment

นั่นนะสิ hdd2 ลูกใหม่หรือป่าว ต้องครีเอทพาทิชั่นตรง disk management ก่อน

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        นั่นนะสิ hdd2 ลูกใหม่หรือป่าว ต้องครีเอทพาทิชั่นตรง disk management ก่อน
        ตามนี้เลย hdd ใหม่ๆ ตั้งทำงี้ก่อน

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ก็เสียบ 2 เส้น สิครับ
          ช่อง sata เป็นเมนบอร์ดก็มีให้เสียบเยอะ มิใช่หรือ

หมายถึงสีชมพูใช่ใหมครับท่าน สายสีชมพูผมต่อเข้า sata1 กับ HDD1 และ sata2 ผมต่อเข้ากับ HDD2 ครับ แต่มันเห็นแค่ 1 ลูกครับ HDD ทั้งสองลูก มีวินโดวส์ ทั้งสองลูกครับ

Comment

สายแบนๆที่มาจาก PSU มันมีมาแค่ตัวเดียวครับ นอกนั้นเป็น IDE หมดเลยครับ แต่ HDD ของผมเป็น sata ทั้ง 2 ลูกครับ

Comment

ไปซื้อมาใส่ครับ มีขายเส้น 20 บาท SATA POWER

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                ไปซื้อมาใส่ครับ มีขายเส้น 20 บาท SATA POWER

ขอบคุณครับท่าน

Comment

แถมนึดนึงนะคะ
                  สายแปลงนี้ ใช้กับ HDD แบบ SSD ไม่ได้นะคะ
                  เพราะว่า SSD จะใช้ไฟ 3.3V ด้วย (สายสีส้ม)

Comment

แต่ก่อนก็ใช้สายแบบนี้อะ เครม hddไป 3 ตัว(ไม่ได้เสียบแล้วเสียเลยนะใช้ได้เป็นเดือนแล้วก็เสีย) มาถามเพื่อน ในOCZ ว่าเป็นที่อะไร เขาบอกเป็นที่สายอันนี้ ผมเลยเลิกใช้ก็หายจริงๆ

Comment

ถ้ามีกล่องใส่HDDแบบExternalก็ใช้ได้ครับ แต่จะช้ากว่า

Comment

เสริม ใช้ fastcopy เร็วโคตร

Comment

Working...
                        X