Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพเกรดอุปกรณ์ PC ให้หน่อครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพเกรดอุปกรณ์ PC ให้หน่อครับ

อยากจะให้ช่วยอัพเกรด PC ให้หน่ออะคับ

งบ ไม่เกิน 5,000 บาท ยิ่งต่ำกว่านี้ยิ่งดีครับ

spec เิดิมครับ ใช้มา 5 ปี แล้ว

Mainboard P4S8X-X socket 478 ของ Asus
    Celelon 2.0 GHz เป็นรุ่นเก่าเลยครับที่ตอนนั้นมันมีพวก pentium3 หรือ 4 ครับ
    Ram DDR1 256 bus 400
    *ในหนังสือคู่มือมันบอกว่าบอร์ดรองรับ 184-pin มั้งนะครับอันนี้ไม่แน่ใจแต่มีเขียนบอกไว้
    Harddisk 40G จำยี่ห้อไม่ได้
    การ์ดจอ เป็บแบบการ์ดจอแยกอะครับ แต่จำรุ่นกับยี่ห้อไม่ได้ จำได้แต่ว่า 8M
    **ในหนังสือคู่มือมันบอกว่าบอร์ดรองรับการ์ดจอแต่ AGP8X หรือ 4X (1.5V) อะคับ

การใช้งาน
    พิมพ์งาน
    ฟังเพลง ดูหนังเล็กน้อย
    อาจมีเล่นเกมส์บ้าง เช่น RA2 couter

ที่อยากจะถามคือ

1.ควรซื้อจอ LCD หรือ จอแบบเก่ามือ 2 ดี เพราะจะได้ประหยัดงบ แล้วราคามันจะประมาณเท่าไหร่ครับ เอาถูกหน่อยนะครับ
    2.แนะนำการ์ดจอให้ผมด้วยครับ งบก็รวมจอกับแรมด้วยครับ
    3.ผมควรจะซื้อแรมเพิ่มอีกเท่าไหร่ดีครับ แล้วราคา?
    ถามนอกเรื่อง : บอร์ดผมใช้การ์ดจอแบบ AGP (คือแบบเก่า) ใช่มั๊ยครับ แต่เดี๋ยวนี้ของใหม่ๆเป็นแบบ PCI ผมเข้สใจถูกรึเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยนะครับ
Working...
X