Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ เพิ่งเคยจับCore2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ เพิ่งเคยจับCore2

ระบบนะครับ
    - Commando
    - E6300 + Silent Knight
    - G-skill HZ 1G วิ่ง800 4-4-4-12
    - 7900GT วิ่งเดิมๆ
    - Liberty 500w
    เพิ่งเคยเล่นCore2ครับ เลยยังไม่เข้าใจการclockของมันเท่าไหร่ ขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1. E6300 วิ่งเดิมๆ (1.86) ในcpu-zแจ้งไฟแค่ 1.088v มันปกติมั้ยครับ ดูมันน้อยอะครับ
    แต่ก่อนเล่นX2 3800+เดิมๆไฟก็ 1.35vแล้ว ผมเข้าใจว่าCore2กินไฟน้อยกว่าX2 ถูกมั้ยครับ

2. ตอนนี้บัสมันตันที่320 (ตัวคูณเดิม ไฟผมปรับAuto ไฟแรม2.3) พอจะเพิ่มบัสไปที340กดF10ปุ๊บ
    เครื่องดัยทันที ดับไปประมาณ2วิ ก็ติดใหม่ ในcpu-zก็ยังแจ้งบัส320อยู่ มันไม่340ย้อนมาดูในไบออส
    มันก็340 งงครับ ผมพลาดอะไรไปรึเปล่า ลองเพิ่มไฟไป1.5v ก็เหมือนเดิม
    หรือต้องไปทดแรมอะไรมั้ย แรมก็วิ่งปกติ ปรับไป330ก็เหมือนกัน ข้อนี้ข้องใจมากๆเลยครับ

3. เวลาเปิดเครื่อง พอกดสวิชต์ เครื่องติดแล้วก็ดับทันที ดับไป2วิ ก็ติดใหม่ เป็นอาการปกติของ
    ชิพ965อ๊ะป่าวครับ (จะเป็นตอนที่บัสเกิน320)

4. ผมเพิ่มไฟซีพียู ไป1.5 แต่ในcpu-zก็ยังแจ้ง 1.088v โปรแกรมเอ๋อป่าวครับ(เวอร์ชั่น1.38)
    ถ้าดูในไบออส จะน่าเชื่อถือกว่าใช่มั้ยครับ

ใครมีความเห็นยังไงช่วยตอบหน่อยครับ ค่อนข้างโง่กับINTELครับ เล่นคอมมา6ปี ใช้แต่AMD
    ขอบคุณมากครับ ^^

ท่าน เปิด AI อยู่รึป่าวคับ ถ้าเปิด AI อยู่ AI จะป็นระบบที่ o/c เกิน มากไปมันจะ เคลียซีมอด ให้ใหม่ค่าจะกลับมาเหมือนเดินคับ

Comment

Commando เป็นอย่างงี้มั้งผมว่านะตอนเปิดเคื่องปกติแบบไม่clock มันจะเปิดขึ้นเลยแต่พอ clock
      มันจะดับและเปิดใหม่ลองสังเกตุ LCD ข้างหลังมันแสกนค่าที่เราตั้งใหม่ก่อนที่จะเปิดใช้งานทุกครังของ
      ผมมันจะติดแล้วดับประมาณ 2 ครังก่อนเปิดเครือง ผมว่ามันปกตินะ

Comment

ใช้ commando ผมว่าไม่น่าจะตันที่ 320 นะครับ ผมแค่ P5B ธรรมดายังได้ถึง 350 เลย Ram 667 เอง
        cpu-z ผมใช้ 1.37 นะครับ ไฟ cpu มันจะ 1.2-1.3 กว่าๆอ่ะ

Comment

ข้อ 3 อาการนี้ไม่ได้เป็นแต่ DS3 หรอเนี้ย

หรอจะมาจาก ตัว 965P เป็นงง

Comment

อ่าครับ ตอนนี้รู้แล้วครับ มีท่านนึงแนะนำให้ผมทดแรมให้เป็น1:1ดู
            ตอนนี้บัสอยู่ที่400แล้วครับ ^^

ผมไม่ได้เปิดAIครับ ไปที่Manaul เลือกปรับบัสเอง

ข้อ3นี่เป็นกับชิพ965โดยตรงเลยครับ DS4ก็เป็น

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

อย่าไปดูไฟที่ cpuz ให้ดูที่ pc probe

และที่ 500*7 มักจะกินไฟ 1.5v

สำหรับต่ำกว่านี้อย่าไปทำ 1.5v

เพิ่มเติม ของผม FSB 1.4V
              NB 1.45 V

ส่วนแรม ของใครของมัน หาไฟเอง

ถ้า P5B Delux นี่กดสูตรได้ทันที แต่ commando นี่ขอผ่านคับ ไม่เคยเล่น

Comment

เป็นหมดทุกยี่ห้อละครับ ถ้าเป็น 965

Comment

ตอบข้อ3นะครับ ของผม P5WD2-E Premium ก็เป็นนะครับถ้าเล่นบัสสูงๆ

Comment

ของผงGB-DQ6ก็มีอาการเหมื่อนกัน ครับแต่เป็นบางครั้งนะ ครับ

Comment

สำหรับ C2D มีปัญหาถามเจ้าพ่อนิวได้เลยคับ อิ อิ

ปล.เบอร์โทรใหม่ของตานิว 081 497 4055

Comment

ท่าน golf ได้ของแรงแล้วนี่

Comment

Originally posted by Amagin View Post
                          สำหรับ C2D มีปัญหาถามเจ้าพ่อนิวได้เลยคับ อิ อิ

ปล.เบอร์โทรใหม่ของตานิว 081 497 4055
                          อีตานิวเหรอครับ ยุผมจนย้ายค่ายเลยท่าน อิอิ

ได้ข่าวเบอร์เ่ก่า ผบ.ทบ. (ผู้บัญชาการที่บ้าน) ยึดอำนาจไปแล้ว

Comment

Originally posted by molly View Post
                            ท่าน golf ได้ของแรงแล้วนี่
                            ได้แล้วครับท่าน ในลายเซ็นต์เป็นอดีต ว่างๆจะถ่ายมาโชว์ครับ ^^

Comment

Working...
                            X