Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้าครับ ไวรัสเข้าระบบ network รบกวนท่านผู้รู้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้าครับ ไวรัสเข้าระบบ network รบกวนท่านผู้รู้ครับ

ตอนี้ มีไวรัสในระบบใน บ. และค่อนข้างมีเครื่องอยู่ในระบบมาก
    โดยเครื่องที่ติดไวรัส จะวิ่งเข้าไปที่ trafficconverter.biz เพื่อโหลดตัวไฟล์ exeของมัน
    ซึ่งเครื่องที่ติดนี่ แทบจะทั้งระบบเลย ซึ่งมีเครื่องค่อนข้างเยอะ
    อาการเครื่องที่ติดจะเป็นประมาณณนี้ครับ อันนี้เป็นข้อมูลที่รวมรวมได้บางส่วนอะครับ แต่ผมยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย
    เพราะจะนั่งแก้ทีละเครื่องก็คงไม่ไหว เหนื่อยเลยครับ รบกวนด้วยนะคร๊าฟ
    ขอบคุณครับ

- ใช้งานแชร์ไฟล์ไม่ได้

- ส่ง Packet ออกมาเรียกไปที่ port 445 ดังรูป และก็สุ่ม IP ไปเรื่อยๆ และเกือบทุกเครื่องที่ส่ง Packet ออกมาก็จะมี การ connect จาก trafficconverter.biz มาด้วย

- Trafficconverter.biz เป็น Domain ที่ Virus ตัวนี้ติดต่อไปเพื่อทำการ Download File
    exe มาที่เครื่องเราครับ

-มันจะทำให้ svchost.exe error และตัดระบบ shareing and security ไปด้วย \\ip กันไมได้เลยครับ

- มันจะ random register ครับ และ gen ไฟล์ xxxx[1].jpg ไว้ใน C:\Documents and Settings\Default User\Local Settings\Temporary Internet Files\Content.IE5\ คือลบไปแล้ว แล้วก็มาเองตลาด แล้วพอสแกนไปหมดไม่เจอแล้ว ใช้ มันก็ยังมีอาการ svchost.exe error อีกเป็นระยะๆ

ของผมก็เหมือนกันครับ เป็นอาทิตย์แล้ว ไม่รู้จะแก้ไง เครียด แต่มันจะขึ้น " generic host process for win32 services " แชร์ไฟล์ไม่ได้เหมือนกัน เป็นทั้งระบบเลย ออกเน็ตเมื่อไรค้างเลย ดูใน task manager มันกินทรัพยากรไม่พอ เครื่องก็เลยค้าง
    ( iexplore.exe มันรันอยู่เยอะด้วย )

-*-ใครทราบวิธีแก้ช่วยด้วยครับ-*- เครียดมากเลย หลายวันแล้วด้วย-*-

-*-ขอบคุณครับ-*-
    Last edited by yeedeek; 14 Jan 2009, 15:28:01.

Comment

ลองเข้าไป up date Windows ในเวฟ ไมโครซอพดูครับ

Comment

Originally posted by takumi_77 View Post
        ลองเข้าไป up date Windows ในเวฟ ไมโครซอพดูครับ
        ไม่หายอะครับ ลองแล้วเหมือนกันครับ TOT

Comment

ไม่มีวิธีอื่นแล้วหรอครับ ............

แล้วสาเหตุมันมาจากไรหรอ.............

-*-ขอบคุณครับ-*-

Comment

ลองทำตามไฟล์ที่แนบมาดูครับ
            Attached Files

Comment

Originally posted by takumi_77 View Post
              ลองทำตามไฟล์ที่แนบมาดูครับ
              ถ้าเป็นตัวนี้ค่าง่ายมากๆครับ ^^ แต่ปัญหาคือ มันไม่ใช่อะครับ
              ตัวที่ บ. ผมติดเนี่ย กระจายตัวทาง network อะครับ

Comment

อื่มๆๆๆ คงต้องรอท่านอื่นหละครับ ยากเอาการที่เดียว....

Comment

ผมไม่สันทัดเรื่องไวรัสมากมาย แต่อยากแนะนำควรหาวัน ส หรือ อา เข้าไปทำ

หยุดการเชื่อมต่อ network แล้วนั่งแสกนรายเครื่องแก้ใขที่ละเครื่องไป

จากนั้นหาทางป้องกันและสาเหตุที่มันติด

ส่วนมากที่ผมเจอมันมาจาก usb drive คราวนี้ก็เป็นหน้าที่ของคุณแล้วที่จะป้องกันมัน

จะใช้ domain policy หรือ tool ตัวอื่นอะไรก็ว่าไป

หรือถ้าเป็นไปได้อยากให้จำกัดสิทธิ์การใช้งานของ user ให้เป็น user ก็พอได้ยิ่งดี

ที่ทำงานเก่าผมเคยเจอปัญหาก็แก้ใขอย่างนี้และจำกัดสิทธิ์ user

สบายเลยครับ ไม่มีปัญหากวนใจอีกเลย ถึงมีก็น้อยลงมาก

Comment

ที่ออฟฟิตมีร้อยเครื่องได้มั๊งครับนี่ ToT

Comment

งานไดโนเสาร์ครับ
                      รอดูต่อไป

Comment

ช่วงนี้ไวรัส ระบาดมากเลยครับ บ.ข้างๆผมก็โดนเล่น อาการ คือมันเข้าไปกิน แบนวิช จนเต่าโคตรๆ

ลอง Update ตัว scan virus ให้เป็น v ล่าสุด ดึงสาย LAN ออก ปิด System Restore แล้วลอง Scan ดูครับ ลองกับเครื่องเราก่อนก็ได้ครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=92554.0 น่าจะตัวเดียวกันครับ อ่านดูครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index....msg397205#new ตัวเดียวกันชัวร์
                        Last edited by DigiGonzo; 16 Jan 2009, 14:50:31.

Comment

กรรม เจอเหมือนกันครับ เต็ม ๆ 3 เครื่องแล้ว T_T

โดนเหมือนครับ วานผู้รู้ช่วยตอบที TOT เข้าระบบ Network ไปหาใครไม่ได้เลย แต่ ping เจอครับ

Comment

Working...
                          X