Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาครับ ซื้อ 8800GT มาทำไมมันช้ากว่า 7200 อีก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาครับ ซื้อ 8800GT มาทำไมมันช้ากว่า 7200 อีก

สเปกเครื่องผมนะครับ :
    CPU : intel Core 2 Duo E4700 2.60Ghz
    Ram : 4Gb DDR2
    Mainboard : Asus P5VD2-VM
    Graphics Card : Asus Nvidia GeForce 8800 GT 1Gb

ซื้อมาไว้เล่นเกมน่ะครับ ผมลองยกเครื่องไปต่อที่ร้านคอมแถวบ้าน
    เปิดเครื่องเทียบกับเครื่องที่ร้าน ทดลองเปิด เกม Dekaron ดู
    1. ฉากแรกเลย ที่ขึ้นคำว่า Loading XX% 8800 โหลดช้ากว่าประมาณ 3 เท่า
    2. ฉากหน้า ล๊อกอิน การเคลื่อนไหวภาพฉากหลัง 8800 ดูกระดุกๆ ขณะที่ 7200 ลื่น
    3. ฉากเลือกตัวละคร 8800 โหลดตัวมาก่อนหัวมาทีหลัง 7200 มาพร้อมกันหมดเลย
    4. เข้าสู่ map 8800 ผมกระตุกมากประมาณ 5 แรก 6-10 ขึ้นไป ก็ค่อยลื่นขึ้นๆ เวลาเดินไปเจอคนหรือมอนส์ ก็จะกระตุก หรือเวลา มีคนเดินมาจะข้างหลังหรือหน้า ก็จะกระตุก จะปรับการแสดงผลเกม ต่ำหรือสูงก็เป็นเหมือนกัน แต่ 7200 ถ้าจะสูงจะกระตุกแต่ปรับต่ำ ก็ลื่นหัวแตกเลย

งงมากทั้งที่ไดเว่อก็ลงล่าสุดแล้ว เงิรก็เสียไป 7,xxx บาท (รวมค่าวัตแท้ 2,xxx บาท)

ลง windows ใหม่ก็หลายรอบแล้ว ก็ไม่ดีขึ้น วันนี้ก็ครบ 1 อาทิตย์พอดีที่ซื้อมา
    พยายามแก้ไขมาตลอด ไม่มีอะไรดีขึ้น ช่วยด้วยครับบบบบ !!!! T_T

ลองใช้ไดร์เวอร์ VGA ตัวอื่นดู

GF7200GS เล่น Crysis คงไม่ใหว นะ

Comment

ใจเย็นๆ ครับท่าน
      ต้องค่อยๆไล่ไปทีละอาการครับ
      ว่าแต่
      psu รุ่นไหน ยี้ห้ออะไรครับ

Comment

Originally posted by jor_3230 View Post
        ใจเย็นๆ ครับท่าน
        ต้องค่อยๆไล่ไปทีละอาการครับ
        ว่าแต่
        psu รุ่นไหน ยี้ห้ออะไรครับ
        โทดทีครับ ไปลง windows มาอีกรอบ เสร็จก็เข้ามาดูกระทู้ทันทีเลย

PSU ผม Silencer 500 watt ครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ลองใช้ไดร์เวอร์ VGA ตัวอื่นดู

GF7200GS เล่น Crysis คงไม่ใหว นะ
          ขอบคุณนะครับ ที่แนะนำ ผมก็ลองมา 4 version แล้ว ยังไม่ดี แต่ถ้าจะให้ลองมากกว่านี้
          มันก็เหมือนงมเข็มอ่ะครับ (เครียด)

Comment

ทดสอบการ์ดจอน่าจะใช้เกมส์ออฟไลน์มากกว่าครับ เพราะว่าเกมส์ออนไลน์มันมีเรื่องเกี่ยวกับเน็ตเป็นตัวแปรด้วย

Comment

Originally posted by porm11725 View Post
              ทดสอบการ์ดจอน่าจะใช้เกมส์ออฟไลน์มากกว่าครับ เพราะว่าเกมส์ออนไลน์มันมีเรื่องเกี่ยวกับเน็ตเป็นตัวแปรด้วย
              หมายความว่า ถ้าจะเล่นเกมออนไลน์ ต้องหารุ่นที่เหมาะสมหรอครับ -*-

**ผมเกิดมาเพื่อเกมออนไลน์ T_T

Comment

ผมหมายความว่า บ้างที่ที่มันโหลดช้า หรือว่ากระตุกอาจจะเป็นที่เน็ตก็ได้ครับ

Comment

อ่อ เน็ทผมวิ่งอยู่ 700+ k อ่ะครับ เมื่อคืนก็ลองไปเล่นร้านเน็ท เทียบกับ 7200 แล้ว คอมผม ช้าโครตเลย
                  7200 แรงต้น ออกตัวไป เกือบ 1 นาทีแล้ว เครื่องผมพึ่งจะ เร่งขึ้น -*-

Comment

อยากได้ ทั้งต้นทั้งปลายอ่ะ T_T กลุ้มใจ วันนี้วันสุดท้ายขาดการประกันร้าน 1 อาทิตย์พอดี จะได้ข้อมูลมากพอ
                    ว่าได้หรือไม่ยังไง แผนสุดท้ายจะได้ไปขอเปลี่ยน กับเขา

Comment

เหลือประกันร้านก็เอาไปเปลี่ยนเลย บอกอาการมันไปแล้วเอาเงินมาหาซื้อในบอรืดนี้ แบบมีประกัน

Comment

8800GT ดีกว่าอยู่แล้วนิ ผมใช้ 9800GT มันก็ไม่ต่างกันเท่าไร ผมว่าคงเป็นที่อย่างอื่นละฮะ

Comment

ถ้าเล่นเกมส์ออนไลน์ แคชเนตไม่เท่ากันมั้งครับ เครื่องที่เล่นมาก่อน จะมีไฟล์ที่เรียกใช้ก่อนอยู่ ทำให้โหลดมาไวกว่ารึเปล่า

ผมก็เดา ๆ นะ ลองเล่นเกมส์ออฟไลน์เทียบดู

Comment

ลองเทสเกมอื่นดูหรือยังคับว่าเป็นยังไง ไม่ใช่เทสกับเกม Dekaron เกมเดียว

เพราะมันอาจจะเป็นที่เน็ต server ของเกม หรืออาจจะเป็นที่ตัว client เกมก็ได้ เพราะเกมออนไลน์พวกเนี้ยตัว client เกมมักจะมีปัญหา

ลองหาโหลด client เกมตัวใหม่ดู แล้วแนะนำให้ลง driver VGA ตัว ver เก่าๆ ดู

เพราะตัวล่าสุด 18x.xx ไม่ค่อย compatible กับเกมเก่าๆ บางเกม ส่วนใหญ่เอาไว้แก้บั๊ก texture บน GTA4

ดังนั้นก็แนะนำเวอร์ชั่นจำพวก 16x.xx หรือ 177.29, 178.13, 178.24

ยังไงก็ลองทำดูคับ ประกันยังมี อย่างน้อยก็เอาไปเคลมได้

ปล. อีกหน่อยจะมีเกมออนไลน์กราฟฟิกเทพๆ เข้ามา เกรงว่า 7200 ของคุณจะรับไม่ไหวคับ

มี 8800GT อยู่ในมือ ลองหาทางแก้ หรือไม่ก็เคลมเอาดูนะคับ เผื่อรองรับเกมออนไลน์ในอนาคตไงละคับ

Comment

ลองเกม offline เห็นผลแน่นอนครับ ลองปรับสุดเรยแล้วจารู้เอง DMC4 ผมปรับเกือบสุด ยังลื่นๆอยู่เรย fps 120

Comment

Working...
                              X