overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: งบ 30,000-40,000

OverclockZone Member

Default งบ 30,000-40,000

รบกวนแนะนำ notebook งบ 30,000-40,000
    ไม่จำกัดยี่ห้อ
    งาน graphic
    ดูหนัง ฟังเพลง internet
    เกมส์นิดหน่อยครับ
    thanks

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

เบนคิวs42 จบ

OverclockZone Member funnal's Avatar

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    เบนคิวs42 จบ
    สั้นไปหน่อยไหมครับคุณ 12345678910
    ผมว่าคุณ letprint ช่วยแจงรายละเอียดการใช้งานมากกว่านี้อีกนิดจะดีกว่านะครับ เช่น จะใช้งานด้านไหน (เอาไว้เรียน ทำงาน หรือ porject) ใช้โปรแกรมอะไรบ้าง แล้วไอ้เกมที่ว่านิดหน่อยอะ เกมไรครับ (ระบุชื่อเกมไว้ด้วยก็จะดีมาก) เช่น ถ้าเล่นเกมออนไลน์ การ์ดจอออนบอร์ดก็เอาอยู่แล้วครับ
    บอร์ดเรามีเซียน ๆ อยู่หลายท่านจะได้ช่วยกันตัดสินใจครับ

Asus F8VR

ชอบส่วนตัวครับ ยี่ห้อนี้

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by funnal View Post
    สั้นไปหน่อยไหมครับคุณ 12345678910
    ผมว่าคุณ letprint ช่วยแจงรายละเอียดการใช้งานมากกว่านี้อีกนิดจะดีกว่านะครับ เช่น จะใช้งานด้านไหน (เอาไว้เรียน ทำงาน หรือ porject) ใช้โปรแกรมอะไรบ้าง แล้วไอ้เกมที่ว่านิดหน่อยอะ เกมไรครับ (ระบุชื่อเกมไว้ด้วยก็จะดีมาก) เช่น ถ้าเล่นเกมออนไลน์ การ์ดจอออนบอร์ดก็เอาอยู่แล้วครับ
    บอร์ดเรามีเซียน ๆ อยู่หลายท่านจะได้ช่วยกันตัดสินใจครับ
    ผม เห็นเน้นงานกราฟิก เกม และงบค่นี้s42 คุ้มสุดคับ ไงก็ขอโทษด้วยคับที่แนะนำตัวเลือกน้อยไป

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

s42 จัดไป

ถ้าอยากได้หรูๆ ไม่เน้นแรงๆ ก้อดูasus

OverclockZone Member pattyna's Avatar

แนะนำ
    ASUS F8VR-4S099C หรือพวกตระกูล ASUS F8VR ( แบบที่ท่าน theleague กล่าว )

ความจริงแล้ว S42 ก็น่าสนใจนะครับ แต่ถ้าเทียบด้านการทำงานแล้วตัว F8VR จะเหนือกว่า
    อย่างแรกคือ เจ้า F8VR-4S099C จะควบ Ram ให้ 4 GB ซึ่งเป็น Bus 800
    แต่ S42 จะให้ 2GB Bus 667 มา ( หลายๆคนก็โยนทิ้งไปซื้อ 800 มาใส่แทน )
    แต่ถ้าแค่จุดนั้น เทียบกับการ์ดจอที่ได้มา S42 ก็ัยังคุ้มกว่าอยู่ดี
    ( แต่ ATI Radeon HD3470 ของ F8VR ก็ไม่ใช่ว่าจะขี้เหร่นะ )
    ก็ลองเทียบต่อกันที่จำนวน Port ครับ ตัว F8VR-4S099C จะมี Port เยอะมาก
    USB 5 รู Firewire DVI S-video e-SATA HDMI เทียบแล้ว มันเยอะกว่า
    NB หลายๆตัวในคลาสเดียวกันครับ การใช้งานเลยอเนกประสงค์พอสมควร

ดังนั้น NB ตัวนี้น่าจะตอบโจทย์ได้ดีครับ

OverclockZone Member funnal's Avatar

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    แนะนำ
    ASUS F8VR-4S099C หรือพวกตระกูล ASUS F8VR ( แบบที่ท่าน theleague กล่าว )

ความจริงแล้ว S42 ก็น่าสนใจนะครับ แต่ถ้าเทียบด้านการทำงานแล้วตัว F8VR จะเหนือกว่า
    อย่างแรกคือ เจ้า F8VR-4S099C จะควบ Ram ให้ 4 GB ซึ่งเป็น Bus 800
    แต่ S42 จะให้ 2GB Bus 667 มา ( หลายๆคนก็โยนทิ้งไปซื้อ 800 มาใส่แทน )
    แต่ถ้าแค่จุดนั้น เทียบกับการ์ดจอที่ได้มา S42 ก็ัยังคุ้มกว่าอยู่ดี
    ( แต่ ATI Radeon HD3470 ของ F8VR ก็ไม่ใช่ว่าจะขี้เหร่นะ )
    ก็ลองเทียบต่อกันที่จำนวน Port ครับ ตัว F8VR-4S099C จะมี Port เยอะมาก
    USB 5 รู Firewire DVI S-video e-SATA HDMI เทียบแล้ว มันเยอะกว่า
    NB หลายๆตัวในคลาสเดียวกันครับ การใช้งานเลยอเนกประสงค์พอสมควร

ดังนั้น NB ตัวนี้น่าจะตอบโจทย์ได้ดีครับ
    ของผม Asus F8VR-4S102C สีแดงแรงฤทธิ์ครับ
    การ์ดจอ ATI3470 เล่นเกมพวก FIFA2009 หรือ PES2009 ปรับ High ก็ลื่นปรื๊ดดีครับ (แอบมีกระตุกเล็ก ๆ บ้าง แต่ก็ไม่ทำให้ซีเรียสครับ) เล่นเกมติด ๆ กันหลายชั่วโมงเครื่องยังเย็นเเจ๊ยบอยู่เลย (แต่รำคาญตรงช่องรูระบายอากาศที่มันมาเป่ามือที่วางเมาสท์อ้ะ)
    แต่ถ้าเล่นเกมหนัก ๆ อาจปรับได้แค่ Medium ครับ
    ตอนแรกก็มอง ๆ BenQ S42 เหมือนกัน แต่รู้สึกว่า design มันไม่โดนใจ เลยไปถอย Asus มาแทนอ้ะ

ปล.ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ไม่ซีเรียสเรื่องจอ 15 นิ้ว ลองมอง ๆ DELL studio 1535 (c) ละกันครับ
    Last edited by funnal; 14 Jan 2009 at 09:54:11.

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

graphic เนี่ยก็ประมาณ Illus+Photoshop
    ส่วนที่บอกว่าเล่นเกมส์ ที่จริงไม่ใช่คอเกมส์
    แต่เอาไว้เผื่อแก้เซ็งครับเท่านั้นเอง

ทีนี้ย้อนกลับมาถามเรื่อง BRAND หน่อย
    แต่ละ BRAND มีข้อเด่น ข้อด้อยต่างกันยังไงบ้างครับ ถ้าในงบเท่าๆกัน
    ASUS BEN Q HP COMPAQ DELL SONY
    คือพูดตามตรงเป็น NB ตัวแรกหนะ ไม่มีความรู้
    และคิดว่าทุกความเห็น ไม่มีถูก ไม่มีผิดครับ
    คนเราชอบไม่เหมือนกัน แต่ยินดีรับฟังเพื่อการตัดสินใจครับ

thanksssss

สำหรับเรื่องแบรนด์สำหรับในความคิดผมนะครับ

acer เมื่อก่อนไม่ค่อยดีเดี๋ยวนี้พัฒนาขึ้นมาแล้ว แต่ชื่อเสียเก่า ๆ มีอยู่มาก
    Hp, compaq เมนบอร์ดเสียง่าย
    BenQ เป็น Notebook ที่ออกมาสำหรับคอเกมส์โดยเฉพาะครับ แต่ผมไม่ชอบ design ของมันเลย (ความเห็นส่วนตัว)
    Lenovo ทนดีครับ spec พอไปได้ แต่รูปร่างงั้น ๆ (ไม่ถึงกับขี้เหร่ แต่ก็ยังไม่สวยเท่าไร)
    DELL ดีครับ service ก็ดี เครื่องก็ดี เพียงแต่ในราคาที่เท่า ๆ กันจะได้ spec ที่ต่ำกว่า
    Toshiba เหตุผลเดียวกับ DELL
    Asus กลาง ๆ ครับ เน้นสวย+แรง+เกมส์พอไปได้+service ดี (เมื่อก่อนมีปัญหาเรื่องบานพับแตก <รุ่นA8> ตอนนี้น่าจะไม่มีแล้วครับ) +คอม PC ที่บ้านก็ใช้อะไร ๆ หลาย ๆ อย่างที่เป็น Asus จนเกิดความเชื่อใจในแบรนด์นี้ครับ

ส่วน VAIO กับ APPLE ไม่เคยมองเลยครับ เดี๋ยวเกิดกิเลศ
    Last edited by funnal; 14 Jan 2009 at 10:32:50.

OverclockZone Member akkakit's Avatar

สนใจ DELL Studio ไหมครับ 39990 ครับ
    P8400, Ram3G, HDD320G, จอ15.4
    ยังไงลองโทรมาคุยรายละเอียดได้นะครับ
    089-7787090 เอ็กซ์

OverclockZone Member pattyna's Avatar

acer จะบอกว่า ถ้าใช้รุ่น Top ปัญหาแทบจะไม่มีเลยครับ เรื่องเซอวิสเคยมีกระแสไม่สู้ดีเท่าไหร่ แต่อย่างที่
    คุณ funnal ว่าครับ คือมีการพัฒนาที่ดีขึ้น
    Hp, compaq ตั้งแต่พี่แกเอามารวมกัน คุณภาพตกลงไปเยอะเลยครับ พวก NB ทั้งๆที่แต่ก่อนเป็นแบนด์
    ที่ค่อนข้างหรูพอสมควร แต่ตอนนี้กลายเป็นระดับกลางๆไปเสียแล้ว แต่ก็แลกกันด้วยความหลากหลาย
    ของผลิตภัณฑ์นะครับ ในรุ่นราคาถูกๆแบนด์นี้กลับเก็บเสป็กได้ดี เอื้ออาทรดีจริงๆ
    Lenovo ถ้าเป็นพี่แลนเองที่ไม่ได้หมายถึง Thinkpad ( ถึงจะพี่แลนเหมือนกัน แต่แฟนพันธุ์แท้มอง
    เป็น IBM อยู่วันยังค่ำ ) รูปร่างก็ถือว่าสวยไม่เลวนะครับ เช่นพวกรุ่น Y430 Y530
    "แต่ถ้าคุณคิดจะทำงานกราฟฟิกนะครับ แบนด์นี้ล่ะครับที่เหมาะที่สุด ในรุ่น ThinkPad ที่มี NVIDIA Quadro
    ที่ไว้ประมวลผล 2D ของพวกตระกูล Adobe จะทำงานไวปานจรวดเลย และก็ประมวลผล 3D เรนเดอได้ไวมาก "
    DELL ไม่มีความเห็นครับ
    Toshiba คิดว่าเป็น NB ที่เน้นด้านลำโพงด้วยนะครับ ลำโพงเสียงดี แต่ถ้าหูเทพๆยังไงก็คงติด 5.1 เอา
    Asus มีรุ่นนึง ( จำไมไ่ด้ ) ฝาพับชอบแตก ดูมันเปราะๆ เป็นที่ฮือฮากันมากมายกับคนใช้แบนด์นี้
    แต่ก็ทดแทนด้วยเซอวิสที่ค่อนข้างดีพอสมควร ไม่มีใครบ่นด้านเซอวิสของแบนด์นี้เท่าไหร่ครับ
    จริงๆรุ่นใหม่ๆ ก็ไม่มีปัญหาฝาพับแล้ว
    BenQ ความเห็นเหมือนคุณ funnal ครับ NB สำหรับเกมเมอร์ แต่ก็มีรุ่น S33W หรือตระกูล S3 ที่ดูเหมาะกับคุณผู้หญิงอยู่
    ช่วงนี้มีออกอิโมจิคอน Netbook ที่ค่อนข้างสเป็คสูงพอสมควร เรียกได้ว่านอกจากพวกรุ่น Top NB ตัวอื่นๆก็อยู่ในระดับกลางๆ ( ปลายกลาง )
    Vaio เน้นสวย ดีไซน์แจ่ม วัสดูดีแต่เสป็คงั้นๆผนวกกับราคาที่สูงลิบ ก็แบนด์นี้ล่ะครับ ( อย่าทำพังตอนหมดประกันเชียวนะครับ จ่ายอ้วกแน่ )
    Apple รุ่นนี้มีดีที่ดีไซน์เช่นกัน วัสดุชอบใช้อะลูมิเนี่ยมอัลลอย เบามาก แต่บุบได้และก็ไฟช๊อต( ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกตัวรึเปล่า )
    และก็มีดีที่ OS ครับ ( แฟน Mac น่าจะมาอธิบายข้อดีต่อได้ )
    [B]Fujitsu[B] ( แอบแถมให้เพราะเป็นแฟนฟูจิสึ แหะๆ ) แบนด์นี้เน้น NB แบบพกพาครับ ตัวเบาๆแบตอยู่ได้เยอะๆ เครื่องไม่ค่อยแรง
    แต่ีราคาแพงไม่แพ้ Vaio รูปลักษณ์ที่กะทัดลัดเป็นทางการของแบนด์นี้เหมาะกับพวกนักธุรกิจ ไม่นานมานี้มี L1010 ซึ่งฉีกกฏหลายๆอย่าง
    ของแบนด์นี้ด้วยราคาที่ค่อนข้างถูก และดีไซน์ที่เข้าตาวัยรุ่น
    Last edited by pattyna; 14 Jan 2009 at 13:22:06.

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

S42 อีกเสียงครับ ผมใช้เองและเห็นว่ามันก็ดีจิง (ยกเว้นไดร dvd ที่ปุ่มเปิดมันไวไปหน่อย) ถ้าคุณอยากได้ 9600M GT (หรือ MSI ก็ได้ รุ่น GX อะไรซักอย่าง แต่หายากนะ)

ถ้ายี่ห้ออื่นงบนี้จะได้การ์ดจอพวก 9300 หรือ HD3470 ซึ่งแรงน้อยกว่ามากครับ เลือกเอาละกันครับขึ้นอยู่กับการใช้งานของคุณเอง

OverclockZone Member naja_return's Avatar

Lenovo 3000 กัน Lenovo ThinkPad มันคนละ line กันอ่ะครับ เพราะฉะนั้นงานจะให้เหมือนกันก็คงไม่ใช่การออกแบบก็ทำมาตอบโจทย์คนละอย่างกันครับ

ถ้าทำพวก PS / Illus กับเกมส์ online ผมว่า X3100 ก็น่าจะพอไหวนะครับ

Lenovo ThinkPad จะเน้นเรื่องความทนทานเป็นหลัก โดยการออกแบบจะไม่ค่อยสวย ThinkPad = Black Box โดยจะมี Feature ที่น่าสนใจหลักๆคือ Magnesium Alloy Skeleton (Body+LCD) , APS ระบบ park หัวอ่าน HDD เมื่อมีแรงกระทำกับเครื่อง เป็นเจ้าแรกตั้งแต่เป็น IBM , Steel Hinge ได้ข้อพับที่แน่นและแข็งแรง , Rubber Mount HDD ลดแรงกระแทกครับ, Worlwide warranty ,Accident Warranty (บางรุ่น) โดย ThinkPad จะใช้ Concept ประมาณว่าเครื่องพัง แต้ข้อมูลไม่หายครับ

ข้อเสียก็ แพงถ้าเทียบกัีบ Spec เท่าๆกันครับ ไม่สวยครับ

ThinkPad ที่มี Nvidia Quadro จะเป็น series T61 นะครับ ส่วน T400 จะเป็น ATI ครับ

ถ้า ThinkPad ที่คุ้มสุดตอนนี้ก็ R61 7735-E21 ครับ ประกันเยอะดีครับ onsite worldwide+ accident 3 Yrs

แต่ถ้าอยากได้ Discrete Graphics คงต้องหา T61 แต่คงหายากหน่อยอ่ะครับ ไม่ก็สั่ง T400 จาก US เอาครับ เพราัะของไทยเปิด T400 รุ่นล่างสุด 47000 ครับ

OverclockZone Member beskakum's Avatar

ASUS F8VR ครับผม

ตอนแรกก็จะขายไปเอา S42 รุ่นที่ทุกๆคนต้องยอมเพราะคำว่า"คุ้ม" สเปคดี ราคาถูก แต่คิดไปคิดมาแล้ว เสียดายความสวยงาม ยี่ห้อที่ทั่วโลกส่วนใหญ่ยอมรับ กับประกันอีก 2 ปี ของ ASUS เลยเก็บไว้ดีกว่า

อยากบอกว่าใช้งานดีครับ ไม่มีปัญหา ไม่งี่เง่า ^^ เชียร์ๆ

แล้วถ้าเป็น DELL studio 1535 ล่ะครับ
    เพราะไปดูที่ห้างมา หา ASUS กับ BEN Q ไม่มี
    thanks

(powerbuy ครับ เค้าไม่เอามาขาย พอดีจะผ่อนกับบัตร powerbuy ครับ)
    Last edited by letprint; 14 Jan 2009 at 21:37:11.

Quote Originally Posted by letprint View Post
    แล้วถ้าเป็น DELL studio 1535 ล่ะครับ
    เพราะไปดูที่ห้างมา หา ASUS กับ BEN Q ไม่มี
    thanks
    ห้างที่ไหนหว่า

Bookmarks

Bookmarks