Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเก็บvistaแท้ไว้ยังไงดีอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเก็บvistaแท้ไว้ยังไงดีอ่ะครับ

ตอนนี้notebook hp ของผมเป็นvistaอ่ะครับ แล้วจะเปลี่ยนมาใช้window 7 แทน จะเก็บvistaแท้ไว้ยังไงอ่ะครับ

ถามนะครับ
    1.ถ้าจะไรท์เก็บไว้นี่ ใช้แผ่นยี่ห้ออะไรดีอะครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ อยากได้เป็นdvdแผ่นเดียวอ่ะครับ
    เพราะเคยอ่านๆดูมา ถ้าใช้แผ่นไม่ดีนี่เสียไปได้เลย

2.ถ้าจะเซฟไว้ในharddiskนี่ทำไงอ่ะครับ ตอนนี้ในคอมมีdriveหนึ่ง ชื่อHP_Recovery เข้าไปจะมีไฟล์Recoveryอยู่ ผมไม่แน่ใจว่านี่ใช่window vistaหรือป่าวอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ปกติwindowsแท้ไม่แท้อยู่ใต้เครื่องนะรู้สึก....

Comment

Originally posted by deakanew View Post
      ปกติwindowsแท้ไม่แท้อยู่ใต้เครื่องนะรู้สึก....
      งงอ่ะครับ

คือมันเป็นvistaแท้อะครับ แต่อยากรู้วิธีเกบไว้อ่ะครับ

ผมเข้าใจถูกป่ะครับ ถ้าไม่ถูกขอโทษด้วยนะครับ

Comment

แนะนำให้ clone ไว้ดีมั้ยครับ
        แล้วก็เก็บไว้เป็น file image ใน HDD (อีก partition นึง) ก็ได้
        เพราะ HDD น่าจะเหลือเฟืออยู่แล้ว

Comment

มีวิธีการcloneป่าวอ่ะครับ

Comment

ก็ใช้norton ghostอ่ะถ้าจะเก็บข้อมูล
            ส่วนถ้าจะเก็บความแท้พลิ๊กใต้เครื่องดูจะมีserial vistaอยู่นะ ตัวนัน้ก็คือตัวที่ทำให้vistaคุณเป็นของแท้

Comment

GHOST disk ลงแผ่น หรือ Harddisk External
              ตัว recovery คือตัวที่จะทำให้เครื่องของคุณกลับไปเป็นค่าเริ่มต้นจากโรงงานมาเลย (เหมือนเพิ่งซื้อมาใหม่)
              การทำทั้ง 2 วิธีข้างต้นจะช่วยในการกลับมาใช้ Vista อีกครั้งโดยที่ไม่ต้องลง driver หรือ หา driver ใหม่

อีกวิธีก็คือ ลงใหม่ทับไปเลย หากอยากใช้ Vista ก็หาแผ่นมาลงแล้วใช้ Serial ใต้เครื่องกรอกเข้าไป
              ก็จะกลับมาเป็นของแท้

Comment

ไม่ต้องเก็บหรอกครับ ถ้ามีไดร์ฟRecoveryแล้ว แล้วก็ถ้าจะลงก็เอาวิสต้าจากไหนก็ได้มาลง แต่ต้องเป็นเวอร์ชั่นเดียวที่ลงไปนะ ประมาณ โฮมพรีเมี่ยมไรงี้ แล้วก็ใส่โปรดักส์ใต้เครื่องก็ได้แล้วหล่ะ

Comment

เป็นผมจะเก็บใส่แผ่น DVD 2 แผ่นครับใช้โปรแกรมที่แต่ ล่ะแบนลงมาให้อ่ะ แล้วก้อ Format ไปทั้งลูกเลยครับพี่น้อง

Comment

Working...
                  X