Announcement

Collapse
No announcement yet.

แปลกมาก ต้องถอดสาย Harddisk ก่อนแล้วเสียบใหม่ เครื่องถึงเปิดติด วอนช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แปลกมาก ต้องถอดสาย Harddisk ก่อนแล้วเสียบใหม่ เครื่องถึงเปิดติด วอนช่วยทีครับ

เครื่องคอมผมเป็นอะไรไม่รู้
    อยู่ๆ ก็เปิดไม่ติด พัดลม เคส cpu การ์ดจอ ทำงานหมด
    เช็ดถอดแรมอันหนึ่งออก (มีสองอัน) ก็ภาพไม่ขึ้น
    ถอดการ์ดจอออก เอายางลบมาลบ เสียบใหม่ก็ไม่ติด

จนกระทั้งถอดสายฮาร์ดดิส เครื่องถึงเปิดได้
    แต่พอเปิดก็บูธเข้าวินโดว์ไม่ได้ ประมาณว่าไม่มีฮาร์ดดิส
    ผมเลยใช้วิธีถอดตอนแรก พอบูธขึ้นแล้วเสียบขณะโชว์โลโก้ Asus
    ถึงเข้าใช้งานได้ตามปกติ ไม่ทราบเป็นที่อะไรครับ

ฮาร์ดดิสผมเสีย หรือเปล่าครับ หรือเป็นที่อะไร
    ขอบคุณมากครับ

Harddisk Western SATAII 500GB นะครับ
    Last edited by brotherpon; 13 Jan 2009, 17:25:25.

อาจเป็นที่หัวของสาย sata มันหลวมครับ ลองหาสายอันใหม่มาเปลี่ยนดูครับ หัวพวกนี้หลวมง่ายมากๆครับ

Comment

ลองเปลี่ยนหัวดูแล้วครับ
      ก็เป็นเหมือนเดิม
      ต้องถอดสายที่แบนๆ ยาวๆ ออกก่อน
      ถึงจะบูธเข้าเมนบอร์ด แล้วเสียบใหม่
      ถึงจะเข้าวินโดว์ได้

ถ้าไม่งั้นก็จอดำมืดอยู่แบบนั้นอ่าครับ
      ขอบคุณมากครับที่ตอบ

Comment

น่าจะเป็นที่ BIOS นะครับ ลอง flash BIOS หรือ เครียดู

Comment

โทษทีนะครับผมลืมบอกไป
          ผมเพิ่งซื้อคอมมาไม่นานนี้เองครับ (ประมาณ 1 เดือน)
          บอร์ด ASUS P5QL PRO

flash BIOS คือการทำให้เมนบอร์ดรองรับอุปกรณ์ใหม่ๆ ใช่ไหมครับ
          ผมเข้าใจถูกต้องไหม

ถ้าบอร์ดผมรองรับอยู่แล้ว
          จำเป็นไหมที่ต้อง flash BIOS อ่าครับ (ทำไม่เป็นด้วย)
          Last edited by brotherpon; 13 Jan 2009, 19:08:29.

Comment

บางที มันแก้ข้อผิดพลาดบนบอร์ดให้ด้วยครับ การแฟลชไบออส
            รอคนใช้Asus มาตอบครับ น่าจะทำได้ในวินโดว์เลย (ผมเข้าดอสแหลก ชัวร์กว่าเยอะ)

ถ้าเป็นกับสายแพร ลองเช็คจัมเปอร์ดูด้วยครับ
            หรือเสียบกลับด้านป่าว เอาด้านMaster เสียบบอร์ด เอาด้าน Host ไปเสียบไดร์ฟ แบบนี้

Comment

บอดนี้มี Express Gate ใช่ไหม
              ถ้ามีเข้าไบออสไปปิด Express Gate เลยครับ

Comment

HDD อาจจะเดี้ยงแล้วนะครับท่าน แต่ที่ผมเคยเจอมันเป็นอาการแบบต่างๆ ตามนี้
                - บูตเข้าหน้าBiosได้ แต่พอแล้วเวลาที่ HDD เริ่มทำงานมันจะค้าง หรือเป็น จอฟ้า
                - ใช้มาเรื่อย มีอาการเป็นจอฟ้า บ่อยๆ (จนทำให้ M/B เสียไปด้วย(เฉพาะPort Sata ที่ใช้ไม่ได้))

เอาเป็นว่าลองสังเกตุ เสียง หรือ ความร้อนที่มากจนผิดปกติ บนแผงController ของ HDD หรือเปล่า

แต่อาการแบบนี้ วิเคราะห์กันยาก ทางที่ดี ลองสลับอุปกรณ์กับเครื่องด้านข้างดีกว่า(มีเครื่องด้านข้างๆมัย)(สงสัยจะไม่มี ..?.)
                Last edited by tonghadyai; 14 Jan 2009, 01:31:30.

Comment

เคยเจออาการนี้ครับ สรุปว่า HDD ของผมเสียไป 1 ลูก (เปิดกับลูกที่ไม่เสียแล้วปกติ)

เอาไปเครม ได้ตัวใหม่มา

หนังชมพูหายไปกับตาครับ

Comment

ASUS P5QL PRO
                    อิกแล้ว

Comment

ผมก็เป็นครับ Hdd ตัวเดียวกันด้วย ผมใช้บอร์ด Asus M3A78-CM

ฮาดดิสไม่เสียนะครับเพิ่งซื้อเมือวาน

Comment

Originally posted by mikisung View Post
                        บอดนี้มี Express Gate ใช่ไหม
                        ถ้ามีเข้าไบออสไปปิด Express Gate เลยครับ
                        ขอบคุณครับ ทำตามนี้เลยครับ หายขาด

Comment

เป็นที่ฮาร์ดดิสครับ
                          ผมลองเอาลูกใหม่มาเปลี่ยนดูแล้ว (ยืมมา)
                          Express Gate
                          ปิดตรงไหนครับผมจะลองดู

Comment

ขอบคุณ mikisung และทุกคนครับ
                            หายแล้วครับ

แต่อยากจะถามว่าทำไมต้องเข้าไปปิด
                            Express Gate

ตอนซื้อใหม่ๆ ไม่ต้องปิดยังเปิดได้
                            แล้วอยู่ๆ วันดีคืนดีดันบูทไม่ขึ้นซะงั้น

คาราวะครับ

Comment

Edit - พลาดครับ

Comment

Working...
                              X